Nuôi gà có nên nuôi trăn không?

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi megamyasil, 24/1/14.

1. megamyasil

megamyasil Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Mình xin chia sẻ kinh nghiệm đau thương cho tất cả các anh em trên diễn đàn. Đây là kinh nghiệm của bản thân mình, ai đã và đang có ý định nuôi trăn chung với gà đá thì hãy dừng lại. Nuôi trăn chung với gà chẳng khác nào nó trù ẻo cho gà mình chết. Gà mình thì đã chích ngừa và vệ sinh khử trùng định kỳ nhưng vẫn chết, ban đầu cũng không biết nguyên nhân là gì về sau mình mới xác định là do con trăn. Đi hỏi những người lớn tuổi thì được biết:" nuôi gà thì ko nên nuôi trăn chung", đi hỏi những người nuôi gà thì cũng là câu trả lời như vậy. Mình có tí kinh nghiệm như vậy xin chia sẻ với anh em. Ai có ý kiến hay kinh nghiệm gi về vấn đề này thì mong anh em sẽ chia sẻ cho mình mở mang thêm, chứ mình đã sợ lắm rồi

catphien, namnhocvtvn, hai ga and 2 others like this.
  2. gacualai

gacualai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    447
    Vây ban bán cho minh mây con tran đo đi đuoc ko ???

3. boy_loving84

boy_loving84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,699
    gà chết mùa nào vậy bạn? gà chết quanh năm hay chỉ chết vào mùa thời tiết lạnh này? gà chết lúc nhỏ hay gà lớn mới chết? và có triệu chứng gì hay ko? Nhà mình cũng cản gà, nuôi gà dưới quê, cũng có nuôi trăn nhưng ko bị như trường hợp của bạn.

4. gà may trường

gà may trường Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,738
    nguyên nhân không phải con trăn ma do bạn mua gà vịt kh rõ nguồn gốc về cho ăn rồi ẹc... ẹc... mấy con gà nhà.
    người ta còn nuôi gà kết hợp với nuôi trăn để giải quyết mấy con gà chết và những con gà bệnh, kém phát triển. mặc khác hạn chế được chuột tấn công gà.

5. megamyasil

Thích đã nhận:
    52
    mấy con trăn đó là của anh rể mình, mình ko có thẩm quyền bán. Mình chỉ kêu ổng đem đi nơi khác thôi

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:20 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:15 AM ----------

mùa nào cũng bị hết bạn ơi, gà cũng chích ngừa đầy đủ, vệ sinh hàng ngày luôn vẫn chết, mình đổ gà cũng gần 15 năm trời rồi, kinh nghiệm ít nhiều thì mình cũng đã nắm rõ hết, cứ mỗi lần chết là mất toi vài chục triệu, ít lắm thì cũng gần chục triệu, tại mình mua gà đá ăn hay tại trường về đổ mái ko đổ gà chưa đá đâu nên gà giống hơi mắc tiền

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:25 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:20 AM ----------

lúc đầu mình cũng có cách tính kinh tế như bạn, nuôi trăn sẽ giải quyết được mấy con gà bệnh và chết. Mình ko mua gà vịt ngoài chợ về cho trăn ăn đâu, chỉ ăn gà nhà thôi. nhưng dần dần gà càng chết nhiều, lúc chưa nuôi trăn thì ko có tình trạng như vậy, gà nuôi từ lúc nở cho tới đá luôn ko bị bệnh tật gi

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:29 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:25 AM ----------

gà chết quanh năm luôn, mấy con gà Mỹ nhập cũng tiêu tùng luôn, ngay cả con gà Việt là con gà dễ nuôi nhất cũng đi theo luôn. Mình luôn tuân thủ lịch chích ngừa đầy đủ từ lúc gà mới nở cho tới lúc đá nhưng vẫn bị

Rolls_Royce thích bài này.
  6. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Không thể đổ thừa cho trăn được. chả có cơ sở khoa học nào cả.

boy_loving84 thích bài này.
  7. megamyasil

Thích đã nhận:
    52
    mình nói ở đây là vấn đề tin dị đoan đó bạn, chơi gà bạn có tin dị đoan ko, mình là người ko tin dị đoan nhưng giờ thì tin sái cổ rồi đó, ở đây đã có nhiều người bị giống như mình vậy

8. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    không tin.
    ngày xưa mình nuôi cả chục con trăn đẻ để bán trăn con mà gà có chết đâu? toàn phải đi mu chuột cho trăn ăn.

9. gacualai

gacualai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    447
    chú dũng nay còn nuôi trăn ko chú ,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,????

10. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Sau này trăn xuống giá quá nên bán hết rồi (cách nay cũng cỡ gần 20 năm rồi)

gacualai thích bài này.
  11. nghia_it

nghia_it Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,647
    Dù cho ngừa đầy đủ nhưng thuốc vaccin ko bảo quản tốt thì củng chết
    Thức ăn nguồn nước ko đc sạch củng chết
    chổ ngủ gà ko kín gió củng chết
    Rất nhiều cái chết ....

12. boy_loving84

Thích đã nhận:
    1,699
    Dị đoan về những chuyện như vậy thì thiệt là khó hiểu, trại người ta lúc nào cũng cần nuôi trăn để thanh lý những con gà bệnh, những con gà chết thì lý do vì sao lại đổ thừa gà chết là do nuôi trăn?
    Mình cản gà cũng gần 15 năm, số lượng gà chết ko phải là ít vì mỗi năm vào mùa thời tiết chuyển mùa là gà bị bệnh và chết, bình thường gà con mới xuống chuồng cũng chết, nên mình nuôi cả chục con trăn để thanh lý số lượng gà chết đó, hàng năm mình xuất trại trung bình 200-300 con gà đá, cũng nuôi cả chục con trăn mà có gặp ảnh hưởng gì đâu. Mình thì không tin vào những chuyện tào lao vớ vẩn đó rồi!

ltdhong thích bài này.
  13. Lê Tuấn

Lê Tuấn Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    2,640
    Còn mấy con trăn hằng năm xuất như thế nào Lực ơi, anh cũng định tìm một con trăn để xử lý các chú gà đó.

boy_loving84 thích bài này.
  14. QA_IT

QA_IT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Mình cũng nuôi trăng nè, gà có chết đâu chỉ chết do đám muổi rút hết máu thôi (vì gà ngủ trên cây). Giờ mình xây chuồn cho ngủ mùng hết, trời lạnh thì 6 ỏ 7h sáng mới thả ra. Chuồn thì thoáng :D, không sợ gió vì nhà mình giữa cồn ruộng, chỉ sợ muổi thôi. Ngoài ra, cửa chuồn nên quay về hướng Nam. (Tránh mua gió đầu mùa và cuối mùa << vì rất độc)

Last edited: 27/1/14
    boy_loving84, ltdhong and Lê Tuấn like this.
  15. boy_loving84

Thích đã nhận:
    1,699
    Mấy con trăn thì hàng năm đều xuất vào ''bao...tử'' anh ơi! hihi. Tết năm nào em về cũng làm thịt 1 con để lai rai. Vì trăn hiện tại mất giá quá nên em cũng không có để trăn đẻ, vì trăn con bây giờ ko có ai mua hết.