Nuôi gà mới bắt từ rừng về

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi nguyendinhtrang, 17/8/12.

1. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    Không biết vì lý do gì mà năm nay gà rừng đã lác đác gáy sớm? có nhiều bạn đã bắt được gà,bạn mới tập nuôi chỉ được 1 tuần là nghẻo,có bạn tham khảo đủ tài liệu thì nuôi sống nhưng đầu bị téc gà gầy còm dần giảm sức đề kháng mắc bệnh rồi diê.
    Theo cách nuôi cổ điển là gà mới mang về nhốt vào chuồng càng chật càng tốt che 3 mặt,để nơi yên tĩnh,không bắt gà sợ rụng lông...
    Mỗi người có 1 cách riêng,mình đưa ra 1 vài mẹo vặt để tham khảo.
    Gà rừng mới bắt về rất sợ người(strees),đằng nào thì cũng bị strees thì cho strees luôn 1 thể,chính tại vì quá thương xót sợ gà rụng lông nên gà càng nhát.
    Để tránh téc đầu gà không nhốt vào lồng mà xích chân,dùng dây da bản to làm khoen gà không bị xước chân,không dùng dây dù vì gà mổ nhiều có thể bị đứt,dùng dây xích loại nhỏ cho chắc phòng gà lại trở về rừng,chắc ăn hơn nữa bỏ cả gà và xích vào trong màn tránh chó mèo gà khác đánh, muỗi đốt,bỏ chung vài con gà đã biết ăn để gà mới bắt chước.Cột ngay ở chỗ người qua lại chỉ 10-15 ngày là quen người.Bắt gà liên tục vuốt ve mặc dù lông rụng gần hết sau này lông mọc lại sẽ không rụng nữa.
    Gà mới bắt về thường bỏ ăn nhịn ăn tới lúc chết,lúc bắt gà sờ diều nếu không thấy hay ít thức ăn
    thì đút cho gà ăn,mẹo đút cho gà ăn đảm bảo nuôi sống gà rừng hoang dã và các loại gà khác nếu không bệnh.
    Kết hợp các biện pháp dành riêng cho gr bạn sẽ có con gr béo mập đẹp như ý.
    Đây chỉ là cách nuôi khác với cách nuôi cổ điển,mong các bạn chia sẻ cách nuôi để học hỏi.
    Luôn không hài lòng với cách hiện tại,chấp nhận sự trả giá,hãy mạnh dạn phá bỏ cái cũ tìm cái mới ưu điểm hơn nhất định bạn sẽ thành công!.

tammapn, nhocalone, ltdhong and 6 others like this.
  2. minhtientn

minhtientn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    600
    mình ở tây ninh sớm mình có nhiều ông đả già rồi mình kêu bằng ông nha mấy ông nuôi gà rừng và đánh mấy chục năm rồi người nào củng đả từng nuôi và thuần gà rừng hết nghe mấy ông nói lại gà rừng mà thuần được tỷ lệ sống cao là gà bắt ở gần bìa rừng gần rẩy có người sống gì gà vào rẩy ăn đả từng thấy người nên đở nhát và dể thuần còn gà bắt trong rừng xâu thì hầu như về chết hết có con mới đánh cầm trên tay về chết lun con cách thuần gà không chết là bỏ vào chuồng lưới càng lớn vắng vẻ tỷ lệ sống càng cao còn như bạn gà bổi về cột dây 100% là chết gì gà rừng rất nhát + cột dây gà sợ chỉ lo dãy dụa thôi chứ nói gì đến ăn + sống thân!

mayrau9018, tammapn, loc ct and 4 others like this.
  3. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Mỗi người có cách thuần gà rừng khác nhau, cách cột chân mình chưa thử nhưng cách vuốt ve thì nghe có vẻ ko ổn nhe. vì bản tính gà rừng rất nhát nếu làm như vậy khoảng 3 lần là đem lên nướng khỏi nhổ lông hehehe.
    - Còn gà rừng bẩy ở rừng sâu sẽ khó thuần, dễ chếtchỉ đúng với ngày xửa ngày xưa thôi. Ngày nay đi đâu cũng gặp người nên việc thuần cũng dễ hơn, ko còn bị chết nữa.
    - Kinh nghiệm của mình: 1 là cho vào chuồng thật nhỏ (khoảng 50cmx50x50) cho gà bớt sợ, dễ ăn uống và mau dạn người, phía trên lót mút và giấy caton cho khỏi tét đầu. Cách 2 là cho vào chuồng thật lớn (khoảng 2mx2mx2m) + mấy e gà mái lai cho, gà ko bị stress, biết ăn theo, cách này mau có hậu duệ hơn nhưng gà lâu dạn người hơn.
    - Cách khác là tham khảo cách thuần gà của bác phamngoctam Daklak, ko thì gửi gà lên bác này sẽ thuần giúp khỏi mất công hehehe.

Cafenong, leminhnhut, loc ct and 5 others like this.
  4. capxuanhuy

capxuanhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    nhà mình không có không gian rộng nên chỉ làm chuồng 70x60x70cm. cách đất 20 cm, đáy chuồng có một lớp đất nện (lấy từ ruộng về) 5cm, phía trên là lớp lưới nhựa mềm, mặt sau tận dụng bức tường, 2 bên và trước mặt là lưới sắt loại vuông 4, tận dụng các cây kiểng, trầu bà cho mọc lên chuồng vừa làm mát chuồng và cho gà đỡ stress. mình chỉ làm vậy, cũng may chưa em nào die cả hehe...

5. nguyendinhtrang

Thích đã nhận:
    1,052
    Mình có nghe các cụ nói gr rất nhát khi bị bắt sợ đến mất mật mà chết,theo mình gr ở đâu cũng nhát như nhau,mình đã vài lần bị chết gà mới bẫy được,đem giải phẫu bệnh thấy máu tràn đầy ổ bụng là do vỡ gan thường chết tại chỗ,mang về nhà mới chết do chấn thương nặng vùng đầu,nguyên nhân chết là do khi dính bẫy gà giãy rụa chạy chết lao lung tung va đập vào cây xung quanh,rút kinh nghiệm các lần sau đặt bẫy ở chỗ thoáng tính sao khi gà dính bẫy không va vào vật cứng thì chưa bị chết lần nào,đặc tính gr rất cảnh giác với các vật lạ ,không làm xáo trộn cây cỏ xung quanh chỉ cần phát 1 cây nhỏ là gà không tới vì rừng là nhà của nó .
    Nếu gà không chịu ăn thì đút cho ăn chỉ rụng ít lông thôi chứ không đến nỗi đem nướng khỏi nhổ lông,gà ăn no đủ dinh dưỡng sẽ mập lông dần đẹp bóng mượt.

6. minhtientn

Thích đã nhận:
    600
    đều mình nói là cho gà rừng không chết ăn uống khỏe mạnh tỷ lệ sống cao vả đẹp nửa còn gà nhốt chuồng nhỏ chúng tong tét đầu tới sọ lun dẩnn đến chết còn gà rừng đặc biệt không nên bắt nó càng làm nó nhát thêm thui nhiều con gà thuần 7 đến 10 năm thả như gà nhà lun mà có thấy ai ôm ẩm bao giờ đâu thân!

7. xanugl

xanugl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    mình chưa từng đc thấy em gà rừng rặc nào, nghe moi nguoi bàn tán thấy thú quá. ai thuần đcj em gà rặc nào chắc là sướng như hốt đc vàng quá he, hihi

nguyendinhtrang thích bài này.
  8. garung_kill

garung_kill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    bác trang cột dây vậy ko sợ nó bay , dãy bong gân chân nó ah. bữa có con gà thuần gáy rồi cho ông chú, ông tưởng thuần dễ như heo rừng, ngày nào cũng ôm . mấy hôm nó chết. hỏi ống nó có ăn ko mà chết. nói là có mà ko biết sao chết. chắc nó sợ.

9. ca_vangSG

ca_vangSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    Không biết bác thuền gà rừng mới bắt bằng cách cột dây bao lâu rồi và được con nào chưa ?. Mình nghĩ con gà khi mới bắt đem nhốt vào chuồng nó đã nhảy loạn xạ lên rồi , khi cột dây mỗi khi thấy người nó sẽ bay nhảy tùm lum và càng nhát thêm chắc chắn khi nó nhảy như vậy sẽ bị gảy cánh hai là lọi giò nên các bác cẩn thận khi nghe lời bác này chỉ . Tốt nhất là cắt bớt một cánh rồi nhốt vào một cái thùng giấy đục nhiều lỗ bự một thời gian ngắn sau nó sẽ dạn.
    Con gà rừng mới bắt một tuần cắt cánh thả ra luôn ( lưu ý nhà ai không có hàng rào coi chừng nó lủi đi mất )

10. minhtientn

Thích đã nhận:
    600
    hihi gà mái thì cắt cánh được còn gà trống saoi cắt cắt cánh để dành cho gà mái thi ok

mayrau9018 thích bài này.
  11. nguyendinhtrang

Thích đã nhận:
    1,052
    Chỉ khi nào không biết gà chết do nguyên nhân gì thì dân gian mới bảo là sợ quá chết.thông thường chết do chấn thương trong ổ bụng,khi gà chết mổ ra xem để biết,gà rừng uống ít nước 1 ngày là bị chết khát.
    Con gà này bắt về được 1 tháng,cắm ngay cửa nhà đã quen người,bắt nhiều tụt hết cả lông mà vẫn bình thường.

catphien, tammapn and loc ct like this.
  12. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Bác ko nói con gà mình cứ tưởng hình con cút hay con kền kền đó. Các bác đừng làm hướng dẫn cách phản khoa học này nhe, làm như vậy gà ko dạn người mà còn mau chết nữa. Xin hỏi chủ thớt có thuần được con gà nào bằng cách này chưa vậy? hay là đang thử nghiệm. Còn chuyện gà rừng ko uống nước 1 ngày sẽ chết hả?làm gì có chuyện đó, bác thử bỏ khát 2 ngày coi chết ko? Nói chung kinh nghiệm của bác này ko nên học hỏi, nhìn hình là biết số phận con gà ra sao rồi

13. nguyendinhtrang

Thích đã nhận:
    1,052
    Đây là 2 con gà rừng thuần chủng đã nuôi được 4 năm,khi mọc lông mới là vặt lông lẫn nhau.

catphien, tammapn and loc ct like this.
  14. Cafenong

Cafenong Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,887
    Tôi không biết chủ thớt có thuần phục được chú rừng rặc nào bằng cách này hay chưa? (vì thấy chú 1 tháng và 2 em nuôi 4 năm thật tội nghiệp).
    Đây là một chú rừng rặc tôi đã thuần dưỡng (chú này lành nết nên cũng dễ):
    Tại rừng:
    Sau một tháng, tự nhiên như ở rừng...
    Hiên ngang với những kẻ lạ...
    Tôi không dám ý kiến về cách mà chủ thớt đã chia sẽ. Nhưng, Ae chơi gà ngoài cái thú còn có cái tình với con gà mình nuôi. Đừng ép nó theo ý mình, hãy tìm hiểu thật kỹ tập tính của từng giống loài hoang dã, mà có cách thức thuần dưỡng phù hợp.

15. nguyendinhtrang

Thích đã nhận:
    1,052
    Bác cafenong có con gà cảnh thật đẹp,cái mào, mặt,tích,tai,chân,lông cờ phụ và màu lông khác với gà của mình,Bác úp vài hình nữa để ae chiêm nghưỡng và đánh giá.Sau 1 tháng đã thuần được thật là tài hãy chia sẻ kinh nghiệm cho ae học hỏi.
    Đàn gà của nhà hơn 50 con nuôi nhốt thiếu dinh dưỡng và ánh nắng nên ăn lông lẫn nhau,đầu mùa khô thả ra 2 sào vườn đã được rào kín chỉ 1 tháng là lông đẹp lại,năm nào cũng làm vậy vì trời mưa thả ra hay bị chết do bệnh .

16. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Bác nhiều gà quá nhưng nói thật nhìn ko có con nào thấy được hết, mục đích của việc thuần gà là làm sao cho nó đẹp, sung để thưởng thức tiếng gáy và quan trong là để lai tạo. Mình ko biết mục đích thuần của bác là gì mà sao con nào cũng te tua hết. Còn việc thuần được con gà mau hay lâu tùy thuộc vào tính nết của nó nữa, có con 1 tháng, có con 6 tháng cũng ko được gì? và quan trọng nữa là cách thuần như thế nào để đạt hiểu quả cao nhất. Mình mong bác hay thay đổi quan điểm và suy nghĩ của mình về cách thuần. Nhìn mấy con gà của bác mình thấy tội nghiệp quá, con nào cũng nhìn như con cút hết....nhìn đau lòng quá. Còn 2 con mà bác nói thuần được 4 năm đã cho kết quả gì chưa?hay là đầu năm rụng lông ,cuối năm mọc lông. bác thử đưa hình con nào đẹp đã thuần cho a/e thưởng thức xem????

mayrau9018, tammapn and Cafenong like this.
  17. ngocthuong

ngocthuong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,729
    anh cho em hỏi thử con gà này có phải của anh ko nha ! vì tháng 4/2011 em có mua 1 con nhìn giống như vậy không biết có phải của anh ko ! con rặt trong chuồng
    hình em nó !

18. Cafenong

Cafenong Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,887
    Bác Galuus-vu đã trả lời hộ, nhưng tôi cũng nói thêm vài lời

Tôi nói 1 tháng là ko phải bốc phét với ae đâu, trên DD này có những ae biết tôi và biết chú rừng rặc này mà! Bạn thấy tôi cũng ghi rõ dòng bôi đỏ ở trên... Về tg thuần gà (chưa đề cập đến chất lượng gà như: âm giọng, tướng cách, sắc lông nghen...) thì phải chọn lựa được một chú gà mà mình cảm thấy có khả năng thần dưỡng, càng dễ càng tốt... sau đó cần phải có cách thức phù hợp tùy thuộc điều kiện của mổi người.
    Không phải gà mình đâu. Gà Bạn đời 2011 còn gà mình mới thu phục hồi tết Nguyên đán vừa rồi. Chúc mừng bạn có gà đẹp!

catphien, Coc Tia, mayrau9018 and 2 others like this.
  19. ngocthuong

ngocthuong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,729
    Cám ơn ! Chúc mừng bác có Con trống của bác đẹp thật.em nó mùa này thay lông xong chưa bác !

20. xanugl

xanugl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    mình nghĩ cắt cánh là ok đó. nếu trần của chuồng cao, cắt cánh thì gà không bay tới đc. khi cánh ra lại thì gà cũng dạn hơn rùi. nói chung mình thấy có rát nhiều cách, quạn trọng do mình áp dụng cho phù hợp vói hoàn cảnh thôi.

catphien thích bài này.