Nuôi Gà !!!

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi Tí Cua, 19/6/13.

1. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    Tối nay lên xem có bài viết hay comment nào mới ko, nhưng ko thấy đc gì. Rảnh rỗi xin nông nổi, viết cái topic tính chi phí của việc nuôi gà từ nhỏ đến lên cho a e xem chơi, và xem như chút ý kiến cho a e nào có ý định nuôi gà lai ( mình nuôi theo kiểu của riêng mình, đúng sai xem như a e đọc cho vui nha ) :
    trước tiên xin tính chi phí cho 1 cặp gà giống : gà trống rừng nếu biết đạp mái rồi thì giá tầm 1t-1t2 tùy vùng ( cao hơn thì xem như mua mắc rồi ) mái giống tầm 300-700k ( tùy uy tín và chất lượng mái ) + thêm chi phí cho 1 cái chuồng rào B40 và sắt thép thì khoảng 700k. vậy là ban đầu đã tốn khoảng 2t5.
    giờ tính đến chi phí nuôi gà ( nhiều a e ngại chi phí cao quá mà ko nuôi, thật sự chi phí rất rẻ ):
    gà nở 1 ngày cho đến 2 tháng ( 1 bầy 7 con + thêm con gà mẹ ) : trong 2 tháng này cho ăn loại cám dành cho gà con ( cargill, quên tên chính xác rồi ) + thêm thuốc các loại ( ko khuyến khích dùng thuốc tăng trưởng, chỉ dùng uống ngừa bệnh hoặc điều trị ). thời gian này chỉ tốn khoảng 400k tiền cám + 100k tiền thuốc ( cái này là tính sang nha ) ( 500k ) lúc này a e mua 2 cái chuồng chim ghép lại, thả cả mẹ lẫn con vào, sau 2 tháng hãy tách mẹ.
    từ 2 tháng cho đến 6 tháng : lúc này chuyển sang nhốt chuồng riêng ( 700k làm cái chuồng nưã ), cho ăn cám gà lớn, bây giờ bắt đầu tốn cám dữ rồi. + thêm mồi tươi ( dế )
    7 con mình cho ăn 1 tuần/ 1 lần / 20k dế, từ 2 tháng cho đến 6 tháng là 16 tuần 320k tiền dế. 500k tiền cám + 150k tiền lúa( 2 lần cám, 1 lần lúa ). + 40k tiền mua cà chua cho ăn đủ chất.(700k)
    từ tháng 7- gà mồi( tháng 11 hoặc 13 tùy giống ) : cũng như từ tháng thứ 2 cho đến tháng thứ 6, vẫn giữ mức ăn như vậy, nhưng khi nào thấy đổ lông nhiều, chuẩn bị thay lông gà lớn thì cho thành 2 tuần/3 lần dế. ( dự tính chi phí khoảng 1000k )
    vậy để nuôi 1 lúc 7 e gà từ nhỏ đến lớn thì chi phí khoảng : 2t2 ( cho luôn 2t5, ko tính tiền chuồng và gà giống vì cái đó mình để xài lâu dài ). tương đương 1 e gà tốn hết 380k.
    Trong bầy 7 con thì cũng bèo nhất đc 2 trống 5 mái. mỗi mái giá thị trường 200k, 1 e trống xem như mất 750k ( trống càng nhiều thì càng tốt, vì chơi mồi cần trống nhiều ).
    Lí Do nên nuôi gà mồi mà ko nên mua : 1 con mồi giá thị trường theo mình biết thì tầm 1t2 -3t, nhưng ko nên mua vì gà mua mình ko dám chắc về nguồn gốc ( mua đc gà xịn thì khỏi phải nói, sợ gặp đồ dỏm xem như mất tiền oan ), gà nhà nuôi vưà có tình cảm vưà chắc nguồn gốc. YÊN TÂM khi ra rừng.
    Giá gà trên là mình tính theo giá gà 50%, chứ mấy e gà tre lai thì mỗi e gà mồi chỉ tầm 600-700k, nếu nuôi gà tre lai ( dưới 25% ) từ nhỏ đến lớn chi phí sẽ còn rẻ hơn.
    Nuôi gà mồi ngoài việc đi bẫy thì nhìn e gà mồi từ nhỏ đến lớn, ra rừng bắt đc bổi thì cảm giác còn sướng hơn là mấy e gà mua về.
    Viết cho a e nào có ý đinh nuôi gà lai thêm chút quyết tâm, xem cho vui rồi bỏ nha.

Last edited: 19/6/13
  2. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    theo mình nghĩ nè... nếu nuôi gà theo hướng kinh doanh thì phải có quy mô chuyên nghiệp , như anh em nuôi theo kiểu đam mê đúc đổ giải trí thì không thể tính được bạn .....

3. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    hix tính nhầm rồi, tối qua viết bài mà mắt mờ nên nhìn nhầm, từ 2- 6 tháng = 1000k, từ 7 tháng- đến mồi là 1250k, vậy mỗi e xem như tốn 460k. xin lỗi mỗi người vì nhìn nhầm nên + lộn.
    @nam-hoabinh : vậy a đoán xem e nuôi chuyên nghiệp để bán hay nuôi đam mê. hehe nói vui vậy thôi. nuôi gà có 1 vấn đề nhỏ, đó là khi ta nuôi từ nhỏ đến lớn thì ta quyến luyến ko muốn bán, nên dù tính chi phí như vậy, nhưng thật sự ko bán thì làm sao có chuyện giảm bớt tiêu tốn( trừ người nuôi gà bán thịt nha ). và thêm nưã là nếu ta nuôi 1 vài con cho vui thì chi phí sẽ tăng cao nưã vì ta cưng gà nhiều, sẽ bồi bổ nhiều==> tốn kém nhiều.
    Như đã nói từ đầu bài viết, tính toàn chỉ cho vui vẻ thôi, để a e nào có ý định nuôi gà lai thì có thể thêm chút quyết tâm. Nuôi 1 con gà từ nhỏ đến lớn, bán đi để cầm lại vài trăm k hay thậm chí 1 2t thì thấy nó vẫn ko đáng. Đó cũng là tại sao Tí Cua chỉ tặng gà chứ ko bán, tặng cho thì còn có tình cảm, để đem tiền đi đổi tình cảm thì sao mà đổi đc.

Last edited: 20/6/13
  4. firewallpaultra

firewallpaultra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    731
    Anh nuôi con gà từ khi mới nở đến khi biết gáy và đạp mái tính mọi chi phí khoảng 200k ah. Anh toàn cho ăn cơm nguội đi xin của những người bỏ cơm dư không à. Đến khi có thể làm gà mồi thì bán 1200k. Thấy ngon không? Nuôi vậy mới kinh tế chứ. hehehehe...hahaha... Em tính ra như vậy thì máy ông bán gà mồi làm sao bán được, lỡ kêu giá 2 triệu đến 3 triệu không có người mua thì sao!! chắc để làm thịt quá hahahaha....

5. trantienmyduc

trantienmyduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    417
    Ti tính như zay là ko xong rồi, riêng mình thi lỗ chắc, mình nuôi mấy năm trời có sống dc bao nhiêu con đâu!!!!!, nói zui thôi chứ nuôi theo đam mê là chủ yếu, ko có thời gian chăm sóc kỹ nên thất thoát nhiều lắm, 1 phần ko có kinh nghiêm nuôi gà con nhiều!!!!!!!

6. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    Tiến cứ trừ ra : 7 con mà chết 3 con thì chi phí cũng sẽ giảm, 1 phần nưã là gà chỉ khó nuôi ở thời gian đầu thôi, chứ tầm tháng thứ 4 trở đi thì nó khỏe như trâu, đâu dễ chết. ( xuống tui đưa ông con mái luôn nè, tui ko chơi giống đó nưã, giữ lại 1 giống thôi, giữ nhiều sau này ko kiểm tra đc, mà giống đó ok lắm, nhưng tại cái đuôi nó hơi ngắn nên ko kết )
    @a Việt : hehe a đuà e hoài, e tính cho vui mà, chứ như chổ thằng Nhân nuôi, nó cho ăn thêm bắp, chi phí còn giảm nưã, với gà thả lang kiểu con nào sống đc thì mừng, chết thì thôi, đâu có tốn tiền gì, lâu lâu cho uống thuôc ngưà vậy thôi, chứ có bao giờ cho ăn dế hay cám đâu. thêm cái nưã là chấp nhận đi mua gà mồi thì chấp nhận giá cao thôi, vì mặc dù nuôi gà đỡ tốn hơn, nhưng phải bỏ công chăm sóc và thời gian đợi, trong khi mua thì có cái rụp. cái nào cũng có cái lợi cái hại riêng, e viết động viên mấy a e định nuôi gà lai thôi.

Last edited: 20/6/13
    Phi Yến and catphien like this.
  7. firewallpaultra

firewallpaultra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    731
    Anh đùa tí thôi chứ đã mê và nuôi thì biết bao nhiêu mà tính. Nhưng đúng là con gà mà mình nuôi từ nhỏ cho đến trưởng thành thì thích hơn con gà mua. Còn quí hơn nữa khi được người khác tặng!!

8. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    up thêm mái cấy ( mấy cái ) hình là lạ cho a e diễn đàn nhìn cho vui.
    1 : hình cây mỳ 5 năm tuổi ( hay lâu hơn ) ở vườn nhà kế bên, lúc chiều ra ngoài vườn ngắm mấy e gà, thấy ông chủ vườn kế bên, ổng bảo là nhớ khoảng 5 7 năm gì đó, thôi thì tính 5 năm cho dễ :

http://s1292.photobucket.com/user/ticuane/media/121212_zpsa601c81a.jpg.html

2 : hình của nó so với cây bưởi da xanh đã thu hoạch :

http://s1292.photobucket.com/user/ticuane/media/123321_zpsdd39158c.jpg.html

3 : khuyến mãi thêm hình cây Vạn Tuế rừng nở hoa, món quà từ của rừng từ chuyến đi komtum ( cám ơn Tuấn và Điệp )

http://s1292.photobucket.com/user/ticuane/media/1234421_zps01cd4adc.jpg.html
    hehe mọi người xem cho vui.