nuôi gián đất cho cá rồng ăn!

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi genta, 13/11/07.

1. genta

genta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    gián đất khác với gián nhà là gián đất không biết bay và bò rất nhanh, có thể bỏ lên mặt kiếng dựng đứng được!
    gián đất: [​IMG]
    mục đích: tạo nguồn thức ăn phong phú cho cá rồng ngoài tép, tôm, dế, superworm.... có thể cho ăn liền và không sợ bị xịt thuốc như gián nhà, không sợ mang nhiều mầm bệnh như gián nhà và tiết kiệm rất nhiều money!
    cách nuôi: trước hết tìm 1 chỗ ximăng có diện tích dài x rộng x cao là 1m x 1m x 0.5m!
    chỗ này có thể là những bồn hoa đã bỏ không trồng nữa nay tận dụng lại! đổ tro trấu vào! tro trấu là loại dùng làm nguyên liệu để trồng cây kiểng! bỏ vào đó vài con gián đất! vài tuần sau nó sẽ đẻ ra rất nhiều gián con! cho gián đất ăn bằng gạo 2 ngày 1 lần, mỗi lần 1 muỗng cafe gạo và giữ ẩm tro trấu bằng cách khoảng 3 ngày tưới ẩm ẩm lên bề mặt tro trấu 1 lần! nếu có thể thì cũng nên trộn đều tro trấu lên để cho ẩm đều!
    chỉ vậy thôi! quá dễ phải không các bạn?
    p/s: không có tro trấu thì các bạn thay bằng giấy vụn cắt nhỏ và vài tờ báo nhàu nát cũng được! và cũng không nhất thiết phải dùng chỗ nuôi rộng như thế! có gì dùng nấy cũng được! nhưng rộng rãi chút thì chúng sẽ sinh trưởng tốt hơn!
    chúc các bạn thành công!
    đây là cách nuôi của riêng mình! mình đã nuôi theo cách này và thu được nhiều gián con! nên mình muốn chia sẻ với các bạn

2. lethienbao

lethienbao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    gián đất anh mua hay có sẳn nếu mua thì chỉ cho em chỗ mua với cảm ơn anh nhiều

3. arowanafish

arowanafish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    đi săn trùng độc ... bò cạp ... nhện độc ... cho cá nó ăn ... nhưng nên cho ít ... nghe nói cái này có tác dụng giúp cá tạo kháng sinh cho cơ thể .... cá ăn wen đc 1 2 tháng thì từ đó nó sẽ ko còn bệnh tật gì đối với đồ ăn nữa ... nghe nói vậy ... chưa test thử .... ai test trước thành công thì báo dùm cái

4. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nghe hấp dẫn quá nhỉ,gián đất đúng là 1 món ăn khoái khẩu của bọn cá rồng.Nhưng mà kiếm giống ở đâu mới được?( ra mua cho nhanh^^)

5. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Dán đất thỉnh thoảng vẫn tìm thấy ở những nơi đất khô xốp ( nơi đổ bã cà phê ) hay dưới những lớp lá mục ...có lẽ Tôi sẽ để ý nuôi loại này xem sao , hi vọng nuôi dễ hơn nuôi sâu SW

6. bicon

bicon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    gián đất mấy bạn tìm rong mấy chậu Lan hay cây kiểng ở nhà, còn ai ở Thanh Đa thì tiện nhất, vô mấy chỗ bán mồi câu cá 2k/ bịch

7. binhcam

binhcam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bài viết của bạn rất hay,nhưng chỉ hợp lý với các bác có nhà rộng hoặc có vườn ,ko có trẻ con...chứ nhà chật hoặc nhà tập thể thì chịu

8. genta

genta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cảm ơn các bạn đã cho ý kiến! hi hi! mình cũng nuôi thử trong 1 chậu cá đã bị nứt! kích thước là 60cm x 30cm x 40cm! kết quả vẫn Oki! chả sao cả! nó vẫn đẻ bình thường! lúc đầu bỏ khoảng 5 con to vào (vì ko pb đực cái được nên bỏ đại) khoảng 2 tuần sau gián con vẫn nhiều! khoảng > 50 con gián con = đầu chân nhang! nếu có ai muốn nuôi thử thì nuôi thử xem còn không thì..... mua cũng được! :) cảm ơn các bạn đã xem!

9. genta

genta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cảm ơn các bạn đã cho ý kiến! hi hi! mình cũng nuôi thử trong 1 chậu cá đã bị nứt! kích thước là 60cm x 30cm x 40cm! kết quả vẫn Oki! chả sao cả! nó vẫn đẻ bình thường! lúc đầu bỏ khoảng 5 con to vào (vì ko pb đực cái được nên bỏ đại) khoảng 2 tuần sau gián con vẫn nhiều! khoảng > 50 con gián con = đầu chân nhang! nếu có ai muốn nuôi thử thì nuôi thử xem còn không thì..... mua cũng được! :) cảm ơn các bạn đã xem!

10. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chỗ mình ở lấy đâu ra đất để mà đào giun mí lị tìm gián đất.Hiên tại mình đang nuôi thử super worm,em nó đang đẻ trứng,nhưng đúng lúc gió mùa về( chắc chết wa')