Nuôi hay thả?

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi kieuanh, 30/9/11.

1. kieuanh

kieuanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    Xin các bác cho tí ý kiến:
    Chuyện như vầy...Em cũng có chút kiến thức về khuyên nhờ chăm chỉ đọc diễn đàn khuyên và cũng đã cho khoảng 2chục cháu ra đi...( vì nhiều lý do :().Hiện giờ em mới mua 1 con khuyên đã líu tương đối, treo trên sân thượng, 3 hôm trước lên xem thế hào vì không nghe líu nữa thì thấy có 1 con khuyên trong lồng sơn ca, chắc nó chui vào ăn ké rồi không ra được..em tóm ngay cho chung lồng con kia, nghe 2 đứa líu ríu gọi nhau cũng vui.Hôm sau tách nó ra lồng riêng thấy đã ăn cám tợn rồi, nhưng xấu mã quá, lông gần mỏ đã trụi, họa mắt rất ít, nhìn rất hung tợn, đâm đầu vào nan lồng tóe máu, phải phủ gần kín lồng treo riêng.em muốn thả vì như vậy nhưng vẫn muốn nuôi, biết đâu nó có tương lai mà nó lại là cái lộc?Treo riêng thì nó gọi con kia nghe giọng còn khỏe hơn, to hơn, không biết khi nào mới biết líu, em không rõ vì tố chất của nó hay vì nó ăn cám Thúy số 3 như con kia nữa?
    Em đang băn khoăn như vậy, nên nuôi hay thả hả các bác? Cảm ơn các bác góp ý.....:)

ancaraven and tung1978 like this.
  2. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Nếu bạn thả thì gửi cho mình nuôi , mình thấy bạn nói đang ăn cám số 3 TT là cám làm cho chim căng lên nhưng sẽ không lâu nữa em đó sẽ suy chim ,vì thế mình khuyên bạn nên làm cám để cho 2 em K đó ( mình nghĩ bạn nên nuôi em mới đừng thả ) nuôi lên nó không phụ mình đâu ( chỉ tội hơi lâu thôi ) hì hì hì . Chúc bạn có chim tốt .

ancaraven, tuanlv and kieuanh like this.
  3. khuyenkhuyen

khuyenkhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    251
    theo em bác cứ thuần em nó đi , biết đâu lại có tg lai vì giọng nó to hơn con của bác ..............................................

ancaraven and kieuanh like this.
  4. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    Có duyên nợ sao lại thả ^^.Cứ nuôi đi băn khoăn làm gì nó cũng tốn đáng bao nhiu đâu.Bạn cho ăn TT1 thôi nhé ko nó nóng quá đấy.

kieuanh and ancaraven like this.
  5. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    Bạn nhớ kèm hoa quả vào thường xuyên cho em nó nhé.
    Thân!

tung1978 and kieuanh like this.
  6. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    cám số 3 của tuấn thúy mà bác đã nói suy chim,ko hiểu có những con chim ăn boy mười mấy năm mà đi thi thố vẫn có cờ ra dàn vẫn bắn dầm dầm thì nó suy ở đâu nhỉ.Nói thật với b là chim đang thay lông mà bạn cho ăn cám số 3 thì con chim còn lâu mới hòm được lông,ăn cám nặng thay lông không tốt.Chim này chắc là người ta nuôi lồng tập chung rồi xổng ra ngoài nên chui vào lồng ăn cám

7. Hien_Architect

Hien_Architect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    435
    Lộc trời không nên lãng phí, nuôi rồi em nó sẽ đẹp lên.

8. kieuanh

Thích đã nhận:
    118
    Thay mặt chú khuyên xấu xí e cảm ơn cả nhà đã động viên tinh thần cho em nó ở lại với em, e sẽ tiếp thu ý kiến các bác, cứ nuôi đôi ba tháng sau bít đâu lại cười hi hí :)

ancaraven thích bài này.
  9. ancaraven

Thích đã nhận:
    1,507
    Nếu nuôi vành khuyên mà từ bổi lên nếu bạn muốn dạn nhanh chọn những chim chuyền, nuôi tầm 4 tháng là hơi dạn người còn nếu như bạn chọn trúng chim già mùa thì hơi khó thuần đó, điển hình như con này của mình nuôi 1 mùa lông nhưng thuần không nổi, vì thế bạn cứ cố gắng kiên trì nuôi nhé.
    Thân![​IMG] Em nó hơi nhác nên chụp không rõ nhé bạn.

10. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    Hì con nào thể trạng yếu là nó suy thôi còn con nào khỏe thì ăn bình thường nhưng cám số 3 rất nóng thường ko tốt cho chim nếu cho ăn thường xuyên bạn à.Còn cám boy là cám tàu rất nhiều chất kích thích con nào ăn quen cám thì mới cho ăn chứ thay đổi cám phát là biết nhau ngay.^^

tung1978, kieuanh and ancaraven like this.
  11. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    hì hì bác nói ăn cám boy mười mấy năm mà vẫn bắn dầm dầm , em lại hỏi bác là hiện nay họ nhà Khuyên thọ được nhiêu tuổi bác ? em lo đến người ăn còn nổi mụn bác ơi hì hì .... có gì không phải các bác thông cảm em vẫn còn abc . Cám ơn các bác đã đọc bài .

ancaraven thích bài này.
  12. ancaraven

Thích đã nhận:
    1,507
    Ăn cám boy nưng đối với ai có trình độ cao mới điều được, khong thì em nó sẽ.................

13. Hien_Architect

Hien_Architect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    435
    kết cục sao rồi bác, xấu 1 tí mà lại là nhân tài đấy bác ạ

14. kieuanh

Thích đã nhận:
    118
    Em đang chán đời quá các bác ạ.Chiều nay ăn xong lên phòng thì thấy 1 cảnh tượng kinh hoàng mãi ko bao giờ quên: mèo đang ăn thịt con khuyên đã líu của em rồi......sau đó là màn đuổi đánh giữa người và mèo, rồi đi nhặt xác chim, rồi lau máu, dọn lồng, rồi lại tim được con mèo nhà, đánh cho nó sọ não luôn ném ra sân từ đó tới giờ chưa thấy.........
    Huhu giờ nghe con khuyên xấu xí kia chiếp chiếp gọi bạn mà em đau lòng quá......
    Tất cả là tại em vì quá quý nó mang nó lên phòng treo trên của sổ, không trùm kín hết lồng, giờ hối tiếc cũng quá muộn...
    Cả nhà cả cửa chỉ có 2 con giờ thì còn 1, e đã định thả con này nhưng sợ ra ngoài mưa gió đang quen cám nó lại chết thì tội, thôi giữ lại vì là kỉ niệm của con kia...buồn quá mất thôi.......................

15. crawfish

crawfish Member

Thích đã nhận:
    14
    chia buồn cùng anh. mong a chóng vui để tiếp tục thỏa niềm vui.

tuanlv thích bài này.
  16. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    Chia buồn cùng bác hiz nuôi chim nuôi cả mèo thì nên để cthan bác ạ hiz T_T.

17. kieuanh

Thích đã nhận:
    118
    đây là chú khuyên duyên nợ của mình
    mọi khi up ảnh được mà sao hôm nay không lên hình vậy ta? bác nào IT giúp mình vụ này với
    [​IMG]=((

Last edited: 5/10/11