Nuôi Họa mi trong aviary

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi chutiensinh, 20/7/10.

1. chutiensinh

chutiensinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    mình có làm 1 chuồng aviary, cũng tương đối rộng 1 chút, mình tính hỏi nhốt 1 cặp họa mi vào có dc ko, mình nghe nói họa mi mái với trống nó cũng đánh nhau dữ dội lắm, ko biết bạn nào có kn thì giúp đỡ mình trong vấn đề này, cám ơn nhiều

2. donphuong_docma

donphuong_docma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,449
    Bác cứ để 2 lồng chống mái vào ngần nhau 1 thời gian nhất định ...........sau đấy nếu có biểu hiện tốt rồi bác cho vào AV

Chúc bác thành công

FilterKing, trung and chutiensinh like this.
  3. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Tôi sẽ thả mi mái vào aviary trước khoảng 2 tuần. Trong thời gian đó con trống vẫn nhốt lồng, treo lồng trong aviary.
    Khi mái đã hoàn toàn quen thuộc với chuồng, thì thả trống ra.

chutiensinh thích bài này.
  4. hoanganh

hoanganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Có điều nếu bạn muốn nghe họa mi hót thì nuôi 1 cặp trống mái cùng aviary rất khó được nghe hót, hầu như không hót. Minh có thả 1 cặp trong aviary không thấy mấy khi hót. Sau đó nhốt 1 trong hai con vào lồng đơn và tối treo lồng đơn vào trong aviary ngày treo ra ngoài thì mái sùy và trống hót cả ngày. Thân

5. haivinh

haivinh Active Member

Thích đã nhận:
    53
    Không bao giờ đánh nhau đâu bạn,bạn cứ thả vô tư chỉ cần vài hôm là chúng cặp nhau ngay thôi .Sau đó nếu tách một trong hai con ra thì con kia kêu thảm thiết luôn.Đúng như bạn hoanganh nói là nó ít hót hơn nhưng muốn hót cũng không khó.Một là tách chúng ra hai là treo một em trống khác cạnh bên thì chúng hót như điên luôn.Bạn thử xem sao nhé!

6. chutiensinh

chutiensinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    các bạn cho mình hỏi thêm, nếu như mà nhốt chung vậy chúng nó ko hót thì mình nhốt 1 con trống cũng dc, nhưng mình có thể nhốt thêm loại chim nào khác dc nữa ko, vd như là chào mào hay những con ăn cám ba vì khác chẳng hạn

7. hoanganh

Thích đã nhận:
    266
    ở nhà mình có cái aviary mình thả chào mào,mi, quế lâm, khuyên, khướu chung vào tất cả đều hót tốt lưu ý nên thả tất cả vào aviary cùng 1 ngày hoặc nguyên tắc thả con bé trước vài ngày nó quen a viary mới thả tiếp con to hơn, khươu thả cuối cùng. Thân

8. HaiPhilips

HaiPhilips Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Đúng như bác này nói đó. Nhưng tôi đính chính thêm cho rõ nghĩa bác ấy muốn nói bởi tôi đã thử rồi. Tôi thả hốn độn vì nghĩ chúng thoải mái với không gian rộng nhưung thực tế thì lần lượt các chú Khuyên biến mất vô cớ mà mãi sau khi tận mắt nhìn thấy tôi mới tin và không khỏi ngỡ ngàng. Hóa ra thủ phạm là thằng cha Khướu bạc má. Nó xơi tái từng em Khuyên sau khi dùng chức năng giải phẫu- híc. Sau tg tới là 1 trong hai em CM non gửi từ Đà lạt ra. Rồi tới cả thằng Sáo vàng nữa. Nhưng với con Sáo là khủng khiếp nhất. Sau khi đang đứng rỉa lông cạnh nhau không vấn đề gì, bất chợt thằng K làm cái vào đỉnh đầu chú S làm chú pựt cái rơi như trúng đạn xuống đáy lồng mà không kịp dãy chỉ thấy duỗi hết cỡ chân là im thin thít. Và các bác biết không , tiếp sau đó là một cảnh tượng man ri của thằng cha K. Nó phanh thây con sáo và ăn với vẻ ngon lành. Cứ vậy cho tới khi 1 em cu gáy mái cũng được hơn 4 năm lồng thả vào bị nó đuổi cắn và mình QĐ loại trừ nó khỏi xã hội "Vary". Nghe khó tin nhưng thật 100%. Bác nào ko tin cứ qua nhà văn hóa tổ 15 Thạch Bàn tôi cho xem trực tiếp. Khi đi nhớ mang theo 1 em chim làm "mồi nhậu" chó nó và nhớ không quên mang theo toa thuốc an thần nhé. Híc

colorflame and langque like this.
  9. hoanganh

Thích đã nhận:
    266
    để tránh khướu làm thịt các em khác trong aviary thì mình hàng ngày cho vào aviry thịt bò hoặc thịt lợn băm nhỏ thường thì khướu và chào mào hay ăn, các bác xém đằng thịt tươi ê hề 1 đằng thịt phải tìm bắt vặt lông vất vả đương nhiên khướu chọn thịt làm sẵn rồi nên đến giờ nuôi chung vẫn vô tư cả khuyên với khứou mà đợt này chuyển sang nhôt chung trong aviary nhỏ vẫn an toàn. khướu nó ăn các con chim khác vì nó quá thèm đạm do không được cung cấp thôi

10. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,181
    Cũng không hẳn vậy.
    Khướu là chim ăn mồi thuộc loại hung dữ. Hành xử theo qui luật bản năng lớn thì ăn hiếp bé.
    Ngay cả thả khướu vào cuối cùng trong aviary (đặc biệt tôi thấy loài bạc má có vẻ hung hăng nhất) thì có thể thời gian đầu còn lạ chỗ chúng chưa dám ho he. Nhưng khi đã quen chuồng, chúng sẽ có xu hướng bộc lộ tính cách thực.
    No nê thịt đạm chỉ mới là thỏa mãn cái bụng. Còn săn, đuổi bắt và cắn xé là thỏa mãn bản năng.

Có lẽ cũng có vài trường hợp ngoại lệ. Song nói chung là cần rất cân nhắc nếu muốn nuôi khướu trong aviary tập thể với các chim hót kích thước nhỏ hoặc ngang bằng.

Trong aviary này có 1 khướu bạc má, đôi họa mi, vài cu gáy, đôi chòe lửa. Thời gian dần qua và mọi chuyện khá yên ổn. Chim được cung cấp cám + trái cây + dế tươi hàng ngày:
    [​IMG][/IMG]

Cho đến một hôm chủ nhân vườn chim được tặng 1 con bồ chao và thả vào vườn chim:

Chỉ vài ngày sau: hình thành liên minh khướu bồ chao, cùng nhau tấn công, đuổi đánh tất cả chim trong vườn.

Hậu quả là rất tai hại...

Hodoan, SIS.HANA, colorflame and 2 others like this.
  11. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Hậu quả rất tai hại, chim nhỏ trong aviary thì bị mổ thủng óc, chỉ còn mỗi xác không. Không chỉ khướu, nếu họa my dữ cũng thế. Chị cẩn thận không chào mào cũng ra đi đó ạ.

Tốt nhất nuôi riêng khướu họa my, không thì để cá thể khướu là cá thế nhỏ nhất trong chuồng :D. E thả 5 yểng và cu gáy thì đôi khướu, my chỉ biết đứng khóc he he

12. haivinh

haivinh Active Member

Thích đã nhận:
    53
    Em cũng gặp hoàn cảnh tương tự.Đầu tiên chúng sống rất đoàn kết nhưng đến mùa sinh sản chú khướu bỗng hung dữ bất ngờ đuổi đánh tất cả kể cả chú cu gáy mà trước đây làm chủ aviary.Em tưởng là do bức xúc không có vợ nên vội kiếm một em mái về thả vào.Ba hôm đầu nó còn đuổi đánh em mái nhưng đén hôm thứ tư thì cặp như sam và một bi kịch mới xảy ra là cả trống và mái thay nhau tấn công tất cả thành viên trông aviary.Hậu quả một em chòe lủa,một em cu,ba em khuyên ra đi.Em quyết định loại khướu ra khỏi chuồng.Trống thì cho vào chuồng nhỏ còn mái thi thả luôn nhưng cho đến nay chú ta vẫn quanh quẩn quanh aviary mà không chịu đi đâu.Em đuổi mãi mà không được vì có chú ta ở ngoài con trống không chịu hót tiếng nào dù trước đây chú ta hót cả ngày.

13. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,181
    Thế thì thả con trống ra luôn đi bạn: cho chúng một cơ hội hạnh phúc!

14. mrrin

mrrin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    101
    ặc xử ác. bác k nuôi thì cho em nuôi cho.đang thick nuôi khứu mà chưa có xiền hehe

15. ThaiTD

ThaiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    240
    Aviary nhà mình có họa mi đang hót rất tốt, có chòe lửa, khuyên rất hòa thuận, nhưng từ khi thả lão khướu đen vào thì tát cả im như thóc, rồi lần lượt mấy em nhỏ bị xơi trước, nhìn thê thảm lắm, sợ quá mình phải bắt lão khướu ra, ngay ngày hôm sau họa mi lại líu lo suốt ngày. Theo mình tốt nhất không nên nuôi khướu chung với các loài khác.

16. Overstar

Overstar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Khướu có thể đánh đuổi và cắn chết các con vật nhỏ hơn nó như chào mào , khuyên , chòe than , chòe lửa ...v.v .
    Nhưng riêng với Họa My , mình nghĩ khó có thể làm Họa My chùn bước . Riêng về tính cách hung hăng thì khướu thua xa .
    Còn về giọng hót , có thể Khướu mau miệng , dám mở miệng trước My , nhưng theo dõi mà xem . My sẽ lấn át và đè giọng khướu .
    Mình có nuôi Khướu và My . Có lần để 2 lồng sát nhau quá . Khướu thì rất tò mò nên ghé sát mổ vào lồng của My .
    Mình theo dõi rất lâu , và kết quả là 2 con đánh nhau qua nan lồng . Khướu bỏ chạy , nhảy tung tóe trong lồng .
    Từ đó , thấy My là khướu xù đầu . Nên việc Khướu bắt nạt My thì mình nghĩ cũng ít khả năng .
    2 Con mình nuôi đều là 2 con Đá . Nên bản chất hung hăng có sẵn .

17. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,181
    Chừng nào em nuôi chung Khướu và Mi trong một aiary thì mới kết luận được.

Overstar thích bài này.
  18. minhdauminhdau

minhdauminhdau Active Member

Thích đã nhận:
    28
    bạn thả tập chung thế thì chim chóc hót sao được . Phản tác dụng ah ......................

19. HUY HNNT

HUY HNNT Lãng du

Thích đã nhận:
    7,987
    Nuôi thế này sợ chúng sẽ chiến nhau để sinh tồn theo quy luật tự nhiên .

20. trehamchoi

trehamchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,169
    Chính xác đấy ạ theo em không nên nuôi khướu chung với nhau và với cả các loài khác. chính em chứng kiến hôm mưa to em chay lồng chim cất vào nhà, buổi tối em bật đèn để sát lồng khuyên vào lồng khướu chạy ra cất em khác. Quay vào đã thấy khướu lôi khuyên sang lồng lúc đấy em chỉ còn biết đứng nhìn bữa tiệc của em khướu mà em chăm dế rất đầy đủ đấy ạ

Last edited: 13/6/11
    nguyenphuongman and higen like this.