Nuôi kết hợp các loại cá

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi HacDinhHong, 13/6/07.

1. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình là thành viên mới. Mình đã tìm hiểu 4rum rất kỹ nhưng không có bài viết nào hướng dẫn nuôi kết hợp các loại cá với nhau. Mình có một số thắc mắc mong các bạn giúp đỡ. Mình muốn nuôi kết hợp nhiều loại cá (cá vàng, cá chép, 7màu, ông tiên...) nhưng không biết những loại cá nào nuôi hợp với nhau. Các bạn có thể tư vấn giúp mình được không? Cảm ơn các bạn rất nhiều

2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    bạn cứ nuôi vô tư cá 7 màu, ông tiên, bình tích, hạt lựu,... chung với nhau. Những loài cá này hiền nên không có vấn đề gì khi nuôi chung. Riêng cá chép thì phải xem lại vì nó ị nhiều lắm, rất mau dơ nước.

3. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Hix, định bổ sung thêm chút mà không sửa được nên post bài mới.
    Bạn nên phân biệt 2 loại cá :
    - cá nước lạnh : cá vàng, cá chép ,...
    - cá nhiêt đới ( tropical fish ) như cá 7 màu, chuột, hạt lựu, bình tích, hồng kim, thần tiên, ....
    Không nên nuôi chung 2 loại này vì nhu cầu nhiệt độ nước khác nhau.

4. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    có lẽ hồ mình là hỗn loạn nhất: 2 ngân long,2 sấu tên lửa,2 la hán (1 king kamfa 1 KCX ^^ ),2 chép,2 tai tượng hoa,tụi nó sống rất hòa thuận,chỉ có la hán và tai tượng thỉnh thoảng cắn nhau thui

5. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Thanks các bạn nhiều lắm. Hồi trước mình muôi cá vàng, 7màu chung với cá chép nhưng mấy con cá nhỏ cứ lần lượt biến mất, rình mãi thì ra là bị mấy ông cá chép rượt. Mình đang tập tành nuôi cá, sau này sẽ còn thắc mắc các pro chỉ giúp nhé. Thanks!!!