Nuôi khuyên 4 mùa theo Đạo dưỡng sinh

Thảo luận trong 'Chim vành khuyên của thành viên' bắt đầu bởi dungphoduc, 12/3/10.

1. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    [FONT=&quot]Bài này em đọc thấy khá ưng ý copy và dịch lại cho các bác cùng tham khảo. Tác giả đã đúc rút kinh nghiệm nuôi khuyên từ trong “Đạo dưỡng sinh”.<o></o>[/FONT]
    [FONT=&quot]Hiện nay, con người ngày càng chú ý nghiên cứu Đạo dưỡng sinh nhiều hơn, ban đầu Đạo dưỡng sinh chỉ dành cho con người nhưng do nhận thấy đối với việc nuôi khuyên cũng có rất nhiều điểm sáng và hỗ trợ, rất có thể các vị tiền bổi vài trăm năm trước đã dựa vào lý luận trong Đạo dưỡng sinh mà hình thành, sáng tạo ra phương pháp nuôi dưỡng cũng như công thức thức ăn lưu truyền đến ngày nay.<o></o>[/FONT]
    [FONT=&quot]Về mặt môi trường địa lý, phía bắc lạnh, tuyết dày; phía nam thì ấm, tuyết mỏng và dễ tan. Vùng có khí hậu lạnh thì lại thích hợp cho hành tây, hành củ, tỏi, ớt …những loại thực phẩm mang tính nóng cũng như khoai, đậu nành những loại thực phẩm mang tính ôn hòa. Vùng có khí hậu nhiệt đới thì lại có nhiều dưa, chuối … là các loại hoa quả có tính hàn.<o></o>[/FONT]
    [FONT=&quot]Phía bắc nuôi sơn ca dianke (1 loại chim hình như VN ko có), phía Nam nuôi họa mi vành khuyên, mỗi vùng nuôi một loại chim đặc trưng.<o></o>[/FONT]
    [FONT=&quot]Dianke phía bắc thể chất nóng, dễ bị thượng hỏa hỏng chân thích tìm thức ăn bên các dòng suối, thức ăn chủ yếu là đậu xanh vì đậu xanh tính hàn có tác dụng thanh nhiệt giải độc.<o></o>[/FONT]
    [FONT=&quot]Vành khuyên phía nam thì ngược lại, thể chất mang tính hàn, dễ bị suy chim, đi ỉa, mất vành, rụng lông. Khuyên trong tự nhiên thích ở trên đỉnh hướng nắng của cây cao líu, những vùng sông suối ẩm ướt không có ánh nắng rất khó nhìn thấy khuyên, thức ăn chủ yếu là đậu nành mang tính ôn hòa.<o></o>[/FONT]
    [FONT=&quot]Đậu nành, tiểu mạch, ngô, kê, khoai lang, bí ngô … là thực phẩm mang tính ôn hòa, có tác dụng bổ tỳ. Những loại thức phẩm này thích hợp làm nguyên liệu chính trong thức ăn của khuyên. Đậu xanh mang tính hàn, có tác dụng thanh nhiệt giải độc thì lại thích hợp cho dianke, không thích hợp cho khuyên. Nếu dùng 2 loại thực phẩm ngược lại dùng cho 2 loại chim, chắc chắn sẽ không tốt, nuôi không hiệu quả.<o></o>[/FONT]
    [FONT=&quot]Mã thầy có thể chữa bệnh đi ỉa ở khuyên vì không phải uống nước nhiều thì tự khác sẽ hết bị đi ỉa. Mã thầy, lê, táo … đều thuộc tính hàn có thể hạ hỏa tỳ, thanh nhiệt sinh tân.<o></o>[/FONT]
    [FONT=&quot]Thực vật phân ngũ sắc, ngũ sắc vào ngũ tạng, sắc bất đồng, tính chất sẽ khác nhau. Vàng đỏ thuộc dương, trắng thuộc hàn, ví dụ gạo có màu trắng sẽ vào phổi, những thực phẩm màu đen có tác dụng bổ thận, màu vàng thì bổ tỳ vị. Từ đó có thể thấy, nuôi chim cũng có thể áp dụng Đạo dưỡng sinh của con người. Nuôi chim gì thì nên dùng nguyên liệu gì làm chủ, nguyên liệu gì là phụ, bốn mùa điều chỉnh. Nếu có thể phân biệt rõ ràng là bạn đã thành công được 1 nửa rồi.<o></o>[/FONT]
    [FONT=&quot]
    Nuôi khuyên - Bốn mùa điều chỉnh
    <o></o>[/FONT]

[FONT=&quot]Xuân dưỡng gan – bảo khí dương<o></o>[/FONT]

[FONT=&quot]Thận trong cơ thể thuộc phần dương, khí thận như 1 bó lửa trong cơ thể, làm ấm cơ thể, giúp cơ thể luôn cường thịnh cũng như thanh, khí, thần giúp cho khuyên căng mới có thể chăm líu và líu to. Người Quảng Đông thường gọi chim căng là chim có lửa, con chim này có lửa rồi, có thể đi đấu rồi. Nhiệt độ mùa xuân dần dần tăng cao, khi dương vì vậy cũng tăng lên, chim bắt đầu vào mùa sinh sản, nên chú ý giảm cho ăn các loại hoa quả mang tính hàn, khuyên đương nhiên sẽ líu to. Thể chất khuyên thuộc tính hàn, thủy là âm, tắm cho khuyên tốt nhất nên cho tắm vào lúc có mặt trời, như vậy giúp tăng cường tuần hoàn máu, loại bỏ độc tố, tết bào chết… nếu thường xuyên cho khuyên tắm chiều tối lúc khuyên căng rất dễ bị mất giọng.<o></o>[/FONT]

[FONT=&quot]Hạ dưỡng tâm – phòng hạ<o></o>[/FONT]

[FONT=&quot]Mùa hè nhiệt độ cao, tránh nắng khuyên cho khuyên là việc rất quan trọng nhưng cũng không thể treo trong góc phòng mà không quan tâm đến nó. Nếu khi hậu ẩm ướt tối tăm, chim dễ bị suy, mất vành, nuôi không tốt còn dẫn đến thay lông, mùa được nghe chim líu trong những ngày đẹp trời của bạn cũng hết. Khuyên dưỡng tâm tức là để cho cơ thể chúng khỏe mạnh, duy trì tình trạng căng, líu to. Những thực phẩm mang tính hàn dễ làm chim suy như đậu xanh, hoa quả chỉ nên ăn vừa đủ, ăn nhiều không có lợi. <o></o>[/FONT]
    [FONT=&quot]
    Thu dưỡng phổi - tăng ẩm giảm khô<o></o>[/FONT]

[FONT=&quot]
    Mùa thu là mùa thay lông, việc tăng ẩm giảm khô hết sức quan trọng, tích cực cho tắm, nước, hoa quả phải đủ, chim ăn thức ăn quá khô thay lông không tốt, chim quá căng, quá có lửa thay lông không tốt, tổng kết lại 1 câu nói Cai khô: cai thức ăn khô, cai tính khô. (Cai ở đây kiểu như cai nghiện các bác nhé).<o></o>[/FONT]

[FONT=&quot]Đông dưỡng thận – dưỡng sinh tiến bổ<o></o>[/FONT]
    [FONT=&quot]
    Dưỡng sinh là vì khỏe mạnh, khỏe mạnh bước đầu là ăn, chim cũng không ngoại lệ. Ăn tốt thì sức khỏe tốt, ăn không tốt bệnh từ miệng vào. Rất nhiều bệnh bắt nguồn từ do ăn những thức không nên ăn. Mùa xuân sang năm khuyên có căng có líu tốt hay không đều phụ thuộc vào chế độ ăn trong mùa đông. Bao đông là phương pháp rất tốt(dịch nghĩa từ, còn đại ý là giữ chim trong mùa đông, không để chim quá căng). Nếu ngược lại với thời tiết, mùa đông chim liu căng thì đến 3 mùa xuân hạ thu tiếp theo chim sẽ trở lại quá trình thay lông, tiêu hóa. <o>

</o>[/FONT]
    [FONT=&quot]Ở trên chỉ là cách nhìn nhận riêng của tác giả, sẽ có người chê cười, người đồng cảm, nhưng mọi người cũng nên tự hỏi lại tại sao chim của mình không líu? Tại sao chim mình toàn đứng 1 chỗ hoặc đi ỉa? tại sao chim của mình thay lông không tốt? Cái gì là cái không nên ăn? Bốn mùa đặc biệt là mùa đông đã chăm sóc tốt chưa? [/FONT]

2. muahalanh

muahalanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    bài của bác rất tốt em cám ơn bác rất nhiều nhưng bác có thể cho anh em trong 4room biết cụ thể hơn để anh em trong 4room học tập ví dụ như ăn uống ra làm sao tăng giảm khẩu phần ăn như thế nào ,tắm như thế nào,bổ xung thức ăn như thế nào để chú khuyên luôn luôn mạnh khỏe. cám ơn bác nhiều

Mi Thanh Xuân thích bài này.
  3. mostwanter

mostwanter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    621
    đọc xong như cảm tưởng như đọc một bài thuyết của phật giáo, 4 mùa mà ăn thay đổi như kiểu xuân, hạ, thu, đông theo bạn thì chim líu được mới tài

4. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    cái này rất hay nhưng mà mùa này thì có hoa quả gì nóng để cho chim ăn giữ được lửa hả bác ơi

5. Sonhair

Sonhair Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    ở đây chỉ nói là nên thay đổi chế độ thôi chứ có bảo 4 mùa thì cho ăn 4 kiểu khác nhau đâu. Cám có thể bạn vân giữ nguyên nhưng lúc thay lông thì nên thay 1 chut thì tốt hơn,còn tắm và ăn sâu lẫn hoa quả thì phải theo mùa và theo độ căng của chim thì mới tốt được

6. chim khuyên

chim khuyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Cái bác Moswanter này đầu óc cứng nhắc hay khô khan quá, đọc để tham khảo chứ đâu y nguyên công thức nuôi như vậy.............thân

7. Hai Nguyen Khac

Hai Nguyen Khac Active Member

Thích đã nhận:
    116
    Em đồng quan điểm với Bác, động vật nói chung mỗi mùa ta có thể có chế độ ăn uống khác nhau.

8. Mi Thanh Xuân

Mi Thanh Xuân Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    ối zời ơi ông dũng ơi chơi chim đa năng nhỉ sao tưởng chỉ chơi mỗi yến thôi mà giờ thì khuyên này, mi này ..v.v. sao ko thêm cu chích chòe chào mào nũa cho đủ anh ơi. bị anh sơn đầu độc àk. hjhj hôm nào yến đẻ kỷ niệm em một em khủng nhất nhà anh nhé. kakka

9. muahalanh

muahalanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    cho em hỏi cái bác biết tiếng tàu hay sao mà dịch nét thế

10. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    Có biết tí chút bác ạ :D

Đây thực chất chỉ là bài tham khảo thôi, còn việc thay đổi thức ăn thì đúng là ko thể 4 mùa ăn 4 loại nhưng bác cứ ví dụ từ bác ra đi. 4 mùa bác đều ăn cơm còn cái thay đổi là lượng thịt, lượng rau trong bữa ăn của bác.

11. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    mình cũng đồng tình với ý kiến của bạn, bài viết hay nhưng vẫn còn chung chung quá, nếu mà ăn theo 4 mùa thế này thì bạn chủ top này có kinh nghiệm nuôi theo 4 mùa cho ae biết thêm thức ăn của từng mùa, và hoa quả của từng mùa luôn, để ae trên diễn đàn nuôi chim tốt hơn. chứ bài viết của bạn đọc qua thì thấy tốt nhưng sao mà thấy chung chung quá, thậm chí những người mới chơi thì làm sao mà hiểu được. ví như bạn bảo là mùa hè ăn hoa quả j, hay cám gì thích hợp hay là xuân thu đông ăn cám gi hoa quả gị mồi tươi thì nên ăn sâu, châu chấu hay dế.

12. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    Hè các bác thông cảm đây là bài em đọc dc và dịch ra để ae xem chứ không phải bài của em và tiếc là tác giả cũng chỉ viết có vậy. Nhưng em nghĩ tác giả đã bộc lộ đến vậy thì đã là quá tốt rồi. Còn việc nuôi khuyên thì không chỉ ở Vn mà cả TQ đều mỗi người mỗi phương pháp và đặc biệt như đã nói mỗi vùng một loại hoa quả, 1 loại thực phẩm nên cũng không thể nói rõ loại quả nào...

Về cá nhân em thì em thấy đã có một gợi mở như vậy tại sao các bác không thử tự tìm tòi xem, còn các bác hỏi em mùa hè ăn quả gì, mùa đông ăn quả gì thì lại khổ em lên google search loại quả đấy thuộc tính nóng hay tính lạnh:laughing:, các bác chịu khó tự tìm tòi đi biết đâu các bác tìm ra được phương pháp nuôi riêng của mình??? Chúc các bác thành công. Em tìm được bài nào chi tiết hơn sẽ post lên sau để ae thảo luận.

Mi Thanh Xuân, Hieumorin and kaia292 like this.
  13. Hieumorin

Hieumorin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Cám ơn chủ topic rất nhiều, bài dịch của bạn thực sự đã gợi mở cho tất cả những người nuôi chim vành khuyên khắp mọi miền có thể tự tìm ra cho riêng mình một hướng đi đúng trong việc nuôi và chăm sóc chú khuyên cưng của mình.

thandieu16 and Mi Thanh Xuân like this.
  14. tung_8384

tung_8384 Member

Thích đã nhận:
    6
    Bài viết của bạn thực sự rất hay,rất đáng để quan tâm và học hỏi

15. hailahan81

hailahan81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    CHinh xác đấy bác theo em thì mùa đông ta cho ăn hoa quả vừa vừa thôi và sâu nhiều lên còn mùa hè thì ngược lại sâu ít hoa quả nhiều thì chim mới khỏe được . Chút kinh nghiệm của bản thân mong các bác góp ý thêm

16. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    các bác thấy sao chứ em thấy mù mờ quá . em ở Huế thì mưa nắng thất thường lắm nếu theo một trong hai cách trên thì chim thay lông quanh năm........

17. choekhuyen

choekhuyen Active Member

Thích đã nhận:
    33
    tham khảo thoiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii