nuôi khuyên mùa đông!!!

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi kaia292, 5/11/07.

1. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    các bác ơi em mới tập tọe nuôi khuyên, kinh nghiệm không nhiều, em xin các bác chỉ giúp cách nuôi khuyên mùa đông, mùa đông lạnh có phải luôn luôn phủ áo lồng không các bác nhỉ, và cho ăn sâu mấy con 1 ngày la hợp lý. xin các bác chỉ giáo. thanks.

2. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Bạn đừng để chú khuyên của bạn chỗ gió lùa, để chỗ nào kín gió, chiều khoảng 5h bạn cho chúng đi ngủ. Hôm nào hửng nắng như hôm nay thì tắm và phơi nắng. Mùa đông thì không nên tắm nhiều, cố gắng có nắng thì tranh thủ phơi nắng cho chúng. Sâu tươi thì tùy mỗi người (mình thì 2 ngày cho mỗi chú 3-4 con sâu tươi). Chúc bạn chăm sóc được chú k hay.
    Có đôi điều kinh nghiệm nhỏ nhoi mong các cao thủ lượng thứ.

3. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    nuôi chim mùa đông thì bạn nên chú ý đến thức ăn vì mùa đông chim ăn nhiều hơn đề phòng hết cám chim bị đói, đề phòng cám bị mốc vì mùa đông độ ẩm cao...
    đây là những vấn đề thường gặp vào mùa đông.
    chúc bạn có chú chim hay!!!:D

4. dhongphuc

dhongphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Quan trọng nhất trong thời tiết này là chỗ treo, tranh thủ được nắng. Không khí này chim hay rụng lông nên đi ỉa phân sống có mùi lưu ý thay giấy

5. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    chẳng biết thế nào nhà thì tầng 3 gió ầm ầm 6h sáng tôi cho chim cởi hết áo lồng tập thể dục hết bắt nó líu cho nghe truớc khi đi làm ^__^. chẳng thấy làm sao cho nó 5 con saau vào buổi sáng nó phê líu như điên cám thì cho vừa đủ chim hơi đói tí không sao còn hơn thừa cám không tốt dẽ mốc và chim không phàm ăn

6. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    thanks tất cả các bác. Một chú k nhà em vừa khỏi đi ỉa, đúng là em cho em cái cám cong to quá có lẽ là cám bị ẩm mốc.thanks các bác nhiều.

7. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    chim lông mượt thì nó chịu rét tốt hơn chim lông xù ,bác cứ treo ra ngoài trời cho khuyên thích nghi với khí hậu
    nhưng trời lạnh quá thì nên treo trong nhà

8. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    nhà em có chỗ treo cho bọn k phơi nắng nhưng em đi làm suốt sợ phơi nắng cả ngày bọn K die mất, với lại dạo này thời tiết thất thường mình sợ đang nắng lại gió mùa thì K toi mất. thanks các bác, em đã có thêm kiến thức về nuôi khuyên mùa đông này rùi, giờ chỉ thực hành thôi, mong rằng bọn khuyên nhà em sẽ ổn.thanhks!

9. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Bác cho ít sâu nhỉ, trước khi đi làm tôi cho mỗi chú khoảng 5-7 con vì đi làm suốt ngày chiều 6-7h mới về được. Tắm nắng thì chỉ được thứ 7 chủ nhật thôi, chán thế đấy.

10. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Tôi chắc Bác birdbluesky không ở Hà nội nên nói mùa đông có độ ẩm cao, pó tay, hanh thế này mà bảo là độ ẩm cao, theo kinh nghiệm của tôi thì tăng đạm lên 1 chút, cám thì cứ cho ăn bình thường nhưng sâu thì có thể cho ăn 15 đến 20 con ngày, hoa quả ăn đều. Tôi cứ cắt một lát chuối dày 1cm chia làm 4 mỗi em khuyên 1 góc đó, 2 ngày cho ăn 1 lần, chim khỏe không có chuyện xù lông.

11. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Chắc ý bác ấy nói là đầu xuân, còn mùa đông thì cũng thỉnh thoảng

12. concoc_bg412

concoc_bg412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    hix... các pác ngoài đó co sâu. em ở Bắc Giang không kiếm đâu đuợc sâu cho K ăn. hix. chán quá! có ai hay về Bắc Giang thì mua giùm E. về em gửi tiền. trấn thành cảm ơn va hậu tạ. BUZZ

13. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Hi đã bảo bác biết em con k rùi em về lấy nhân tiện em biếu bác 1 bọc sâu tươi cộng 1 bọc sâu khô cho bác ăn dần.

14. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    Ấy chết bác cho em xin lỗi, em nhầm để cho k nhà bác ăn dần , dừng giận nha nhỡ tay thôi mà. hi!

15. SONRAU_HUE

SONRAU_HUE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Đúng là mùa đông thì tội nghiệp các chú khuyên thật: ít được tắm, thiếu ánh nắng,nếu bổ xung nhiều sâu tươi thì có chất để chống rét,nhưng một số anh em có kinh nghiệm nói rằng cho khuyên ăn nhiều sâu thì lông bị bó vậy có đúng ko ạ( muốn các anh em cho ý kiến vì tôi mới chơi mà, sâu thì nhiều mà ko dám cho ăn nhiều_ thank!).

16. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    Em ngày nào cũng cho chúng nó vài con sâu ăn thấy cũng chẳng vấn đề gì.ăn vào nhiều chất thì chúng nó chống chọi với cái rét tốt hơn...

17. duongtm

Thích đã nhận:
    319
    Đúng đấy, bổ xung đồ tươi thì chống rét tốt hơn, cũng như người mùa đông ăn thịt ngon hơn hẳn :D

18. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    dạo này khuyên các bác có líu ko ah, khuyên nhà em im re rồi, thế mới chán.

19. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    đơn giản lắm nhé . Mùa đông cho chim vào phòng có điều hòa . Đảm bảo chim không bao h chết rét. 8h sang minh treo chim ra ngoai lan can ....đi học chiều 6h cất chim vào nhà trùm khăn cho đi ngủ. He he cho chim ăn nhiêu hoa quả vào để giữ màu lông vì mùa này ít nắng

20. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    bác cho vào lò vi sóng ấy chứ cho vào phòng điều hòa thì diện tích lớn hơi tốn kém :D