Nuôi khuyên trong aviary

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi Dinh Tran Huu, 28/5/08.

1. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Xin chào các cao thủ trong pro khuyên. Thấy anh em trong này vui quá lên lân la sang làm quen.
    Tôi thì chỉ nuôi sơn ca thôi, khuyên cũng có nuôi 1 em. Sau 1 năm vất vả chuyện cám bã, chăm sóc đến mấy hôm vừa rồi em nó cũng mới chịu líu cho mà nghe, còn trước kia thì chỉ thấy kêu và đi chuyện thôi. Thế mới biết cám bã nó quan trọng và quyết định để con chim nó líu hay không. Nhưng cái quan trọng nhất là nó chỉ ăn cám do mình tự làm lấy mà líu được là mãn nguyện lắm rồi.
    Mấy hôm trước có ra hàng chim mua mấy em khuyên mộc, gọi là mộc nhưng đã biết ăn cám rồi mang về thả vào trong aviary các em ấy bay loạn hết cả lên. Nhưng chỉ 1 hôm đầu thôi, đến hôm sau đã thấy các em bay có trật tự và vào cóng cám ăn rồi, ăn khiếp quá chắc là ở ngoài hàng bị đói lắm. Mới nuôi được có 1 tuần thôi mà trông em nào cũng đẹp. ăn cám ngon mà lại bay lượn thoải mái gần như ngoài thiên nhiên rồi còn gì, mà chẳng phải lo kiếm mồi nữa lúc nào cũng có sẵn. Mỗi ngày hai ba lần tưới cây là các em lao vào tắm lấy tắm để trông hơi bị vui.=))
    Hôm vừa rồi 1 em ở ngoài thấy vui quá cứ lân la bám vào thành aviary đòi chui vào nhưng không vào được, thấy vậy tôi liền đặt lồng bẫy bên cạnh một lúc là vào ngay. Thả vào trong mới thấy em đó có một cái lông trắng ở cánh và cũng đã ăn cám cùng với mấy em cũ, đặc biệt em này kêu mấy tiếng liền nhau như là líu nhưng không phải líu, có nhiều khả năng không anh em?
    Dạo này chắc nhiều người chơi khuyên quá nên khuyên mộc thấy bán rất ít. Những năm trước thấy các hàng bán nhiều lắm mà năm nay không thấy mấy và lại đắt nữa.
    Mai lại đi kiếm thêm chục em nữa thả vào cho vui, các em cũ dìu em mới chẳng mấy chốc là thành hoa hậu hết.
    Hihihihi, Anh em ai cần khuyên mộc đẹp mà lại vào cám rồi đến tôi nhá, vui là chính thôi à nha:x=)):x

2. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chúc mừng bác co bầy k đẹp. tiếc là bác ở tận hp em ko qua bác để ngắm em cánh trắng của bác được. em cũng khoái một em cánh trắng mà vẫn chưa kiếm được, nếu lúc nào bác có ý chuyển nhượng em đó thì bác thông báo cho em với nhé, em sẽ lặn lội vao hp. thú chơi mà bác!

3. chim_chich

chim_chich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bác có điều kiện nuôi khuyên như thế rất hay, lúc đầu nuôi tầm chục chú khuyên mộc 1 thời gian thể nào chả chọn đc 1 chú hay mang ra chăm sóc đặc biệt :D
    chúc bác có nhiều khuyên đẹp để còn chia sẻ với anh em :)

4. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Chúc mừng bác có 1 chú khuyên ưng ý.................

5. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Cám ơn anh em đã chia sẻ, Hôm nào nhốt chú khuyên cánh trắng lại rồi pot ảnh lên để anh em đánh giá hộ. Bây giờ phải để cho nó ăn quen cám đã.
    Mấy hôm nữa mua được nhiều khuyên mộc thả vào vực lên để dành để anh em đến tham quan kỷ niệm 1 chú mang về nhá.

Last edited: 29/5/08