nuôi liu điu

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi le_a75, 31/7/07.

1. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Nghe nói dạo này liu điu bị thu gom đi xuất khẩu nên giá hơi cao (5k/4con bé xíu) không biết anh em có ai biết cách nuôi và phân biệt liu điu đực và cái không? nuôi cho đẻ như thế nào?
    Mong mọi người chia sẻ chút ít kinh nghiệm.

2. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    nuôi liu điu chi vậy bạn,con này ko bít nó to cỡ nào,nuôi cho chim ăn là ko ổn đâu vì nó ko đẻ nhìu như sâu quy,mà chim ăn rất lẹ,một phát là xong phim nên tốt nhất khi cần cứ đi mua ,nuôi làm chi

3. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Uh, nhưng chim đang thay lông cho ăn liu điu thì lông sẽ đẹp và khoẻ, ngoài ra có thể thúc cho đuôi dài ra thêm chút xíu (chim duới 3 tuổi).
    Mình nuôi 7 con, 4 con đang thay lông nên cần phải cho ăn liu điu bạn ah, với liu điu nhỏ như hiện giờ, tiết kiệm lắm thì mỗi ngày cũng mất đứt 10k rùi, ngoài ra còn cào cào, sâu nữa, ôi, xem ra hao quá nên mới phải nghĩ đến việc nuôi liu điu thôi.
    S.O.S

4. kichishikudo

kichishikudo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    liu điu là con gì vậy mấy bạn! ai có hình thì psot lên cho mình coi với!!!!

5. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    vâng em cũng đang tò mò ko hiểu hình thù con Liu Điu nó ra làm sao
    bác nào có anh up lên cho anh emmở rộng tầm mắt vói
    thánh

6. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    nói thật nuôi liu điu đẻ ra sao thì em ko bít. nhưng nếu nuôi cho nó sống thì rất dễ. bạn cứ bỏ nó vào lồng lưới nhỏ. trong đó bỏ sâu hay côn trùng cho nó ăn đầy đủ là đc. nó ko uống nuớc nên bạn phải đem nó bỏ ngoài trời vào ban đêm cho nó uống sương. cứ vậy là sobng61 thôi.

7. kichishikudo

kichishikudo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác Nick co hình của nó không up lên cho em xem với!!!

8. nguyenthedoan

nguyenthedoan New Member

Thích đã nhận:
    0
    mấy bác nói liu điu là cái gì em bít chết liền đóa . Mấy bác chỉ cho em bít với em mới tập chơi chim à [YT][/YT]

9. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Bạn ra chỗ bán thức ăn cho chim (mấy chị ngồi lề đường, chứ trong tiệm chim ít có ai bán), bạn thấy người ta bỏ bịch nylon 4 con, trông giống con rắn mối hay thằn lằn, đích thị là liu điu đấy. Thường người ta nuôi chim đá mới cần cho ăn liu điu, do đạm nhiều nên chim lâu tiêu hóa, vì vậy chim phải khỏe và chớm lửa mới cho ăn, chim thay lông không nên cho ăn vì sẽ bị rối loạn tiêu hóa.

10. chimnon88

chimnon88 Member

Thích đã nhận:
    3
    điu điu là con gì các bắc có thể mo tả cho em biết tí với???????????????

11. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    âni có kinh nghiệm cho chim ăn thạch thùng không vậy. Chỉ mình với

12. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Xin lỗi mọi người nha, mình không có máy hình nên không chụp hình để post lên được, sẽ cố gắng trong thời gian tới.
    Con liu điu này trông giống rắn mối, con trưởng thành có đường kính thân khoảng 7mm, mình dài 70 nhưng đuôi dài tới 180 lận, nuôi chòe lửa thì cho ăn con nhỏ hoặc cắt mình và đuôi riêng còn Than hay Mi thì tụi nó nuốt hết cả con.
    Mình nghĩ chim thay lông cần nhiều chất dinh dưỡng nên cho an liu điu thôi, thực tế thì sau mùa thay lông này mấy con chim có bộ lông sáng và đẹp hơn, vì chưa ra hết đuôi nên không biết có dài hơn không nhưng nhiều người cũng cho ăn thì thấy hiệu quả thật đấy.
    Không biết có khó tiêu hay không nhưng mình nuôi thấy ổn cả nên chia sẻ kinh nghiệm với mọi người thôi

13. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Liu điu chỉ là cho ăn phụ thôi bạn , chỉ dùng cho chim khỏe mạnh mới cho ăn , nếu chim đang yếu ko nên cho ăn , thường chỉ cho chim đá ăn để tăng thêm tính hiếu chiến ,hoang dã thôi , nếu chim đang thay lông thì ko được xem là đang khõe , vì đang khủng hoảng nhẹ dinh dưỡng do nuôi lông , cần cho ăn mồi tươi côn trùng nhiều , để tăng dinh dưởng nhanh chóng, vì con trùng nhiều protein , và nhiều chất khác nữa , khả năng tiêu hóa và hấp thụ nhanh , một con chòe than một ngày có thể ăn trên 100 con cào cào , mức tiêu hóa rất nhanh , lương protein rất cao , nên lượng dinh dưởng chim lấy được từ thức ăn rất lớn , đảm bảo bộ lông sau khi thay dài bằng hoặc hơn củ , nếu trong quá trình lông mọc mà thiếu dinh dưởng cần thiết lông sẻ ko mọc dài tối đa

14. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    em nuôi chim cũng khá lâu rồi nhưng chưa thấy con liu điu lần nào cả.
    liu điu là con gì thuộc họ gì vậy các bác ơi ?
    cho chim ăn liu điu có tác dụng gì vậy các bác ?

15. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    hình con liu điu

đây là hình con liu điu, con này đã trưởng thành nên hơi to, chim khó nuốt hết con.Mình cho chim ăn mùa thay lông này thấy đuôi ra thêm đáng kể,năm ngoái nuôi lồng 76, năm nay phải nuôi lồng 8o, mặt khác chim khỏe mạnh, thay lông xong là chơi được liền. các bạn yên tâm cho ăn, nếu chim yếu không tiêu hóa được thì nó sẽ ói ra, lúc đó thì không nên cho ăn nữa.
    [​IMG][/URL][/IMG]

Last edited: 4/10/07
  16. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Trông thì hình như giống con Thằn lằn (theo cách gọi ngoài Bắc), nhưng hình nhỏ quá nhìn hơi khó nên không biết có đúng không.

17. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    mấy con này rất lì,trước khi ăn phải búng cho nó chết,lần đầu ko búng nó dãy rùi,phập mình một phát,hết hồn...tưởng mình bị cùi,tại nó cắn mà như ko,chả càm giác gì...có điều néu ko để nó chết,nó sẽ chạy mấy,và con chim chỉ biết nhìn thui.KO bít có bác nào biết con này lớn tối đa ,to cỡ nào ko.Hồi xưa ghiền nui rồng nước,ko có bán,tính nui đỡ liu điu,giờ nghĩ lại thấy mình ngốc thật.Hic

18. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Thì nó thuộc họ thằn lằn muh, con trưởng thành to và dài bằng chiếc đũa ăn cơm, mọi người cũng thấy là nó chỉ to bằng bề dày viên gạch men thôi nhưng dài hơn 20cm đấy

19. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    con bạn thấy bằng gạch men,dài hơn 20cm ,người ta gọi là rắn mối,ko phải liu điu,liu điu đuôi rất dài,con to bằng chiếc đữa tính luôn đuôi đã 25-30cm rùi,con nhìn giống liu điu mà to bằng bề ngang gạch là rắn mối hay còn gọi thằn lằn bóng,con đó cho chim ăn chắc mổ tới sáng luôn