nuôi mi có nên cho ăn sâu khô ?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi phamanhminh, 19/8/08.

1. phamanhminh

phamanhminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    nuôi mi nghe nói ăn sâu khô sẽ bị khàn giọng,nhưng nếu mình nuôi đá thì dâu cần dến giọng hót dâu, không biết sâu khô có tác dụng ko ta,mình nuôi con mi từ lúc còn non tới giờ mình nuôi trong lồng chích chòe lửa 82 nan,mình nghĩ nuôi con chim đá phải có chế độ tập cho nó ngay từ nhỏ,ko biết như vậy có tốt ko,nhờ các bạn góp ý nhe

KtsBim thích bài này.
  2. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Mi non không bao giờ đá được vì gan và võ không bằng chim già rừng. Sâu khô ăn nóng chim là cho con chim có thể nhất thời xung lên nhưng thể lực giảm đi nhiều do cơ thể bị suy, khô dẫn đến hỏng chim hoàn toàn Chọn mi đá phải chọn chim già rừng, phải có gan( cái này phải chọn)

KtsBim thích bài này.
  3. vietanh_s

vietanh_s Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    theo em tốt nhất là không nên cho ăn sâu khô. anh chịu khó mà cho nó ăn mồi tươi. nuôi chim từ nhỏ nên dễ huấn luyện cho nó ăn mồi tươi. còn chim anh không nên nuôi vào lồng chòe lửa làm gì. anh chọn đúng lồng của mi để nhốt. chăm sóc thật tốt rồi tới khi lông lá xong khỏe mạnh thì anh cho sang lồng phóng để rèn thể lực. rồi ban đêm lại thả về lồng của nó bùm lại. đấy chỉ là để tập cho mi có sức khỏe tốt. chứ em thấy mi đánh thì ít ai nuôi non lên, kể cả nuôi văn nghệ. vì mi non rất lâu hót vả lại giọng cũng ko bao giờ hay được.

KtsBim thích bài này.
  4. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    bạn cho ăn sâu khô còn tùy vào lúc nào là cho ăn nữa chứ , sâu khô thường người ta kích chim mau lên lửa , lửa này gọi là lửa giải , bạn nuôi lồng 82 có tốt không ? theo mình thì cũng tốt nhưng không tiện ...các bạn đã góp ý hết rồi cứ làm theo các bạn nói là được chứ gì ...

KtsBim thích bài này.