Nuôi mối thật dễ

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi nguyendinhtrang, 29/6/12.

1. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    Chào tất cả các bạn nuôi chim gà cá cảnh hoặc giống. nếu bạn cảm thấy phiền hà. khi phải tìm hay nuôi sâu, cào cào, dế, trùng. thi mách bạn một cách là nuôi mối rất đơn giản, không hề chi phí. rất đậm chất rừng đầy bổ dưỡng siêu sạch.
    tìm ở rừng hoặc nương rẫy. một vài tổ mối đen,loại này không cắn (xem hình) chúng thường nổi lên mặt đất, ở rất nông dễ đào.chỉ cần đào quanh một nửa và lật ngang chở về bỏ vào nền xi măng co mái che, để ngay cạnh tổ thức ăn, là cỏ, lá rơm rạ,cây khô mục...hơi ẩm. chúng đều ăn hết
    chỉ cần nhấc thức ăn lên hay lật tổ mối qua một bên là đã có một bầy mối bò ở sát mặ nền.cho ăn trục tiếp hoặc bỏ vào can bổ dọc, đục lỗ vi can trơn mối không bò ra ngoài được.
    tổ mối loại này có thể nuôi được vĩnh viễn vì có rất nhiều chúa đủ các tuổi.loại này không hề bò đi xa, nên ở mọi nơi mọi chỗ đều nuôi được.
    muốn hủy chi cần cho tí lửa la cháy như than tổ ong.
    ngoài việc thu hoạch mối, tổ mối loại này còn dùng để làm cảnh sống rất đẹp thú vị và hoang dã.[​IMG][/url][​IMG]

tmc.gogang, LinconF, phatqua and 40 others like this.
  2. thudihoang

thudihoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    206
    Thật là hay, rất bổ ích, hôm nào có dịp tôi cũng làm vài tổ mối để dành cho gà ăn từ từ khi không mua được sâu, cũng hơi lo nhà mình cột làm bằng cây vách đất nó bò sang ăn sập nhà không biết đi ra đâu mà ở nè. Nói vậy chứ để xa nhà một tí là được rồi.

3. gatretayninh

gatretayninh Member

Thích đã nhận:
    12
    cái này hay thật, khỏi phải vất vả kiếm và đào, gà mới nở chổ mình hay cho ăn mối khỏi phải tiêm ngừa mà số con hao hụt rất ít! cảm ơn bác nguyendinhtrang nhiều nghe!

lampleiku and minhtrithanhtra like this.
  4. vetchantron

vetchantron Well-Known Member

Thích đã nhận:
    247
    một ý tưởng quá tuyệt vời cho anh em ở nông thôn, ở Thành phố thì không biết tìm tổ mối này ở đâu ?

5. gà may trường

gà may trường Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,738
    thanks bạn đã hướng dẫn.
    ổ mối lớn như vậy ở miền đông mới có . chứ ở miền tây mà tìm được ổ mối bằng 1/4 ổ mối này thôi cũng không phải dễ.

6. thanhbaoloc

thanhbaoloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Thật bổ ít cho những a e ở abv .

7. nguyendinhtrang

Thích đã nhận:
    1,052
    ở các tinh tây nguyên, có rất nhiều mối loại này bạn có thể nhờ người đào gửi xe chở về.mối rấ thích ăn bìa cát tông ẩm.

hieubds and mayrau9018 like this.
  8. tr xuan vu

tr xuan vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    378
    Rất hay , rất tuyệt.... Bạn vui lòng nói rỏ hơn về loại tổ mối này, vì tôi thấy có nhiều loại mối quá, không biết loại nào. Và bạn cho thêm hình tổ mối này còn ngoài thiên nhiên , trên hình là tổ mối bạn đã nuôi rồi phải không? Tôi đang cần mối để nuôi rắn mối đây

9. meocondihocvo

meocondihocvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    ÔI trời nuôi mối chẳng may nó vào nhà ăn hết gỗ trong nhà thì khốn khổ....nhất là những nhà làm bằng gỗ...mà mình ở ngoài bắc thì chẳng có tổ mối nào to như thế ...

mayrau9018 and hieubds like this.
  10. philongesc

philongesc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    241
    trời ơi, nghe bác nuôi mối mà mình thì thấy phát ớn. nhà mình bị mối dây ăn khắp nhà, không biết cách nào diệt nó luôn. những phần gỗ trong nhà hình như bị ăn gần hết nên ở trong nhà mà luôn hồi hợp vì không biết nhà sập lúc nào. xịt thuốc đủ loại, cứ xịt chổ này nó lại bò chổ khác, nó làm đường đi tùm lum trong nhà nhìn thấy ớn........

11. phu_tan

phu_tan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    hix :D lúc trước mình cũng nghĩ cho ăn mối sẽ tốt nhưng hiện tại mình thấy cho gà ăn mối phải chăm hơi khó ... tại thấy gà ăn mối dễ bị ko tiêu ... nhất là gà kiềng vs gà rừng con , an mối hay bị xù lông , ko tiêu ... còn gà lớn thì mình ko nói , mình thấy cho ăn mối rất hay bị tình trạng đóa ! nhất là gà con , mình từng bị trường hợp cho gà con ăn no quá mà thấy mấy em no thích mối quá nên cho ăn thêm ( lúc đó chưa bít mối đất vs mối cây ) cho ăn trúng mối đất nên sáng ngủ dậy cả bầy lan ra chít hơn nữa bầy còn vài con sống mà bầu diều thì ko tiêu ...mối cây cho gà ăn tốt hơn mối đất do càng nó nhỏ vs trông nó trắng hơn , trông non hơn mối đất đó ...mà chỉ nên cho ăn từ sáng tới trưa thôi , qua 2 h chìu thì ko nên cho gà ăn ... em từng bị nên h cũng ko dám cho ăn ..còn gà lớn thì ok !

phatqua, mayrau9018 and dong_pham like this.
  12. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Chắc là bác cho ăn nhầm mối độc hoặc là gà đang bị dịch nên die cả đàn đó. Gà ăn mối rất mau lớn, làm gì có chuyện chết hết cả đàn bao giờ.

mayrau9018, loc ct and dong_pham like this.
  13. phu_tan

phu_tan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    thì mình noi là an trúng mối đất mà ...chứ mối cây thì ko sao ..gà con ăn mối ko tốt lắm đâu ..h mình cho ăn sâu cho an tâm ...

mayrau9018 thích bài này.
  14. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Nhìn tổ mối sướng thật, cái loại mối bay ra khi trời mưa có 2 cánh to đùng là mối đất phải k bác???Chứ mối cây là mối ở trên cây à? hay ăn thân cây gỗ???---Chứ mối nào e cũng thấy nó ăn cây gỗ mục hết.
    Bác trang chụp đc cái tổ mối đẹp thật đúnglà ở rừng giá cái gì cũng lạ - đẹp và cổ quái....!

mayrau9018 and dong_pham like this.
  15. cucuibap

cucuibap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    162
    Nhà ở thành phố không có đất có nuôi được không bạn? nó có ăn nhà mình luôn hôn?

16. nguyendinhtrang

Thích đã nhận:
    1,052
    Nuôi mối ở thành phố bị pháp luật cấm,nuôi mối chỉ trên nền xi măng,nuôi nền đất chui hết xuống đất,bất kỳ chỗ nào cũng nuôi được mối cho ăn bìa cartông,mối sinh sản cực nhanh,nuôi chim gà cá cho ăn mối tự nuôi an toàn không sợ bệnh dịch như ăn sâu.

hieubds, Coc Tia, mayrau9018 and 2 others like this.
  17. Hòa Bình

Hòa Bình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Mối loại này ngoài Bắc chỗ em ko thấy có. Em nuôi loại mối vàng có răng cho gà ăn dc ko vậy?

18. lampleiku

lampleiku New Member

Thích đã nhận:
    2
    bác chủ thớt cho thêm ít ảnh về loại mối đó đi ạ

mayrau9018 and nguyendinhtrang like this.
  19. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Hình như loại đen này chỗ e ko có, toàn thấy loại vàng trắng cắn đau quên sầu luôn.
    Em nghĩ cho nó măm cỏ với gỗ vụ, vỏ bào hay hơn là bìa các tông vì bìa khi sx họ dùng nhiều hóa chất lắm, mối ăn rùi lại vào dạ dày chim, gà cả thôi.

loc ct, dong_pham and nguyendinhtrang like this.
  20. tien tv

tien tv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    ý tưởng rất hay, nhưng......... hình như mối rất phá . nếu chúng bò ra ngoài chúng có thể làm hư hỏng các vật dụng bằng gổ như, tủ , giường, khung hình......