Nuôi & nhân giống cá Phượng hoàng

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi lgt1983, 12/12/06.

1. lgt1983

lgt1983 Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới mua cặp cá PH về thả trong hồ. chúng rượt nhau vài hôm...đẻ ra một mớ trứng. Chiều đi làm về...mất hết! hu.hu. Bác nào có kinh nghiệm nuôi và nhân giống bày em với! (cách chăm sóc, thức ăn, nước, nuôi dưỡng trứng & cá bột,...)
    Cám ơn nhiều!

2. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    cá phượng hoàng rất là khó đẻ đó bạn ơi.theo mình biết thì cá phượng hoàng muốn đẻ được thì môi trường nuớc cực kì tinh khiết kô có vi khuẩn vì loài cá này rất mẫn cảm với nước.lúc trước mình cũng giống như bạn nuôi vài cặp cũng đẻ rất nhiều nhưng tới chiều thì chẳng con cái trứng nào,cá cha mẹ cũng ra đi luôn.rồi mình nghe nói phãi có máy ozone thì cá mới nở mình cũng đi mua một cái nhưng vẫn kô có kết quả.nhưng lúc đó gần nhà mình ở có một người cho đẻ thanh công thì mình đến xem nhưng thấy cung chẳng có gì????hỏi người ấy thì người ấy bảo là nó tự nở nên mình nghỉ chắc đó là sự may mắn.mình chỉ biết có chừng ấy nếu có gì kô đúng thì xin chỉ bão thêm.hihi

3. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    uhm mình cũng nuôi mấy con nhưng cũng chưa thấy đẻ.Mà sao số lượng cá cứ chết dần hoài chẳng biết vì sao nữa

4. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    PH có vẻ khoái sống trong hồ TS, Hồ nhà Blue có 4 con mà bắt cặp đẻ & nở liên tục...chỉ tiếc là chỉ sau khi nở 1/2 ngày bọn tetra nó xử sạch mặc dù cá bố mẹ ra sức bảo vệ...nuôi riêng PH trong hồ TS chắc là cho sinh sản vô tư....

5. lgt1983

lgt1983 Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ em nuôi 2 con PH & 2 con lau kiếng. Chắc là 2 em lau kiếng...lau luôn mấy cái trứng roài! hix.hix.
    To BD: Thế nuôi trong hồ TS cá đẻ dữ lắm sao bác BD? Cá bố,mẹ có ăn trứng, cá con ko? Bác biết cách nào phân biệt cá trông và cá mái ko? Thanks

6. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @lgt1983: trong hồ blue thì đúng như vậy, cứ nửa tháng lại thấy chúng dọn ổ đẻ ngay xuống nền ADA...cá bố mẹ không bao giờ ăn trứng & con mà lo bảo vệ khỏi bọn tetra cũng mệt phờ ra rùi....Lúc mới nở cá con bơi vòng quanh ổ, hơi ra xa 1 tí là cá bố mẹ lao theo..đớp vô miệng...bỏ lại ổ đẻ. Nhưng cũng không lại bọn tetra đông đảo...
    Cá trống khác cá mái ở chỗ trên vây lưng có ngạnh thứ 3 rất cao, dáng thon thả hơn và màu sậm hơn tí...