Nuôi nhiều cá Đĩa khi cúp điện dễ bị chết hàng loạt !

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi nth, 28/3/06.

1. nth

nth Member

Thích đã nhận:
    2
    Hôm qua, mình mới bị chết hàng loạt 18 con cá Đĩa lớn & nhỏ khi nuôi chung 1 hồ 80*40 cm chỉ còn sống 4 cá Ông Tiên , còn 1 hồ khác nhỏ hơn 60*40 cm nuôi 4 con lớn có vách ngăn thì không bị chết.
    Nguyên nhân thì không mới : bị cúp điện cả ngày do người nhà đi hết và không biết nên cúp cầu dao điện, khi mình đi làm về mới phát hiện thì đã muộn.
    Mình có biết vấn đề này khi đọc thông tin trên bài viết " Đám tang cá Đĩa" nhưng vẫn không tránh khỏi.
    Mong các bạn mới tập nuôi cá Đĩa lưu ý vấn đề này mà phòng tránh.

Last edited: 28/3/06
  2. highback

highback Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc là vì thiếu oxy nên cá mới chết. bạn nên mua máy bơm oxy chạy bằng điện và bin thì lúc cúp điện bạn có thể chuyển sang chạy bin. chắc là hồ hơi nhiều cá nên mới như dậy.

3. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    đây cũng là king nghiệm xương máu của nhiều cao thủ trên diễn đàn này rồi,cái này thì không ai biết trước được chỉ còn biết cách là phòng xa thôi,

4. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    tại các bác nuôi nhiều...khổ thật nhỉ?
    như em thế mà khỏe, chỉ có 1 cặp trong hồ 60 mà cúp điện cả ngày cũng chẳng sao...

5. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    thì các bác ko đọc kĩ bài người ta à..máy lọc pin thì ai cũng biết tới..nhưng mà vấn đề khi cúp điện mình có biết ko ..thế mới lo chứ..tui và thằng bạn tui nuôi cá cũng có lần đang nửa đêm ngủ ngon lành phải cuống cuống bò dậy để đi chạy máy sủi pin nè..chỉ vì điện với đóm..
    chia buồn với bác nth nha
    mà tp Hcm còn sướng như bọn tui ở ngoài bắc nè...mất điện vào mùa đông làm chi có máy sưởi pin..chỉ còn nước canh khi nước lạnh thì đổ thêm nước nóng vào thui !! hì hì hì

6. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Xin chia buồn cùng bạn, mong bạn sớm gầy dựng lại được đàn cá dĩa nhiều hơn và chuẩn bị chu đáo hơn để đối phó với tình hình điện đóm hiện nay.

7. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    các bác ơi,1 cái bình ắc quy + 1 cái rờ le tự động và 1 ít thời gian, so với đàn cá chắc hẳn có giá trị lắm chứ ? sao không ai đề cập đến nhỉ ?

8. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    À, mình thấy Cao Quý có 1 loại máy Oxy AC/DC, giá 240k, không biết loại nàt thế nào nữa, sử dụng có ok không nhỉ ? Các bác tư vấn cho em với, em có 1 hồ 14 em đủa loại thôi, nhưng cũng hơi run run.

9. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Loại mày này có thể vừa chạy pin vừa chạy điện được đấy Hong_ket à, có thể chuyển đổi nguồn điện tự động, phù hợp cho 1 vài hồ cá.

10. Lioner

Lioner Member

Thích đã nhận:
    0
    Có loại máy này ,nhưng không nên mua vì mua 2 cái tốt hơn vì có cái dự phòng

11. mailmailvn

mailmailvn Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Trời, các bạn sao không tham khảo phương pháp của bác lanviet à??? Bộ tự chế phòng khi cúp điện ấy!!!!

Chỉ có điều lần vừa rồi bác lanviet post hình lên không rõ lắm, chụp sao ấy!!!, nhìn toàn dây nhợ, nhìn choáng.

Mọi người cứ kêu bác lanviet vẽ cho sơ đồ chi tiết, rồi tự làm (bác lanviet bảo dễ nha, ko phải em nói), công suất thì tùy mỗi người mà mua cái ắcqui tương xứng. Cái nào tiết kiệm được thì tiết kiệm các bác ạ.

À, hỏi anh Tiencao nữa ấy, hôm trước ảnh mới làm thử, ko biết sao rồi, chắc thời gian tới mình cũng phải làm 1 cái.

Mọi người làm có rút được kinh nghiệm gì cứ share anh em biết nha!!!

Thân chào !!!

12. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào cả nhà,mình đã Test cái hệ thống chạy Oxy tự động khi cúp điện mà không có người ở nhà rồi, tạm chấp nhận được, chỉ sợ không bền. Vì Acquy 6v mà motuer của máy oxy chỉ có 3v.
    Hiện nay thị trường đã có máy oxy chạy Pin 12 tiếng (giá 60k), đang gắn thử rơle tự động nếu cúp điện nó sẽ tự hoạt động. Vậy thì đỡ lo rùi.

13. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nếu bạn làm được thì báo cho anh em nha,mình cũng đang muốn có 1 cái đây,nếu bạn có thể gắn rơle tự động được thì nói mình nha có thể mình nhờ bạn làm 1 cái đây

14. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Thanks anh lamvn, em sẽ tích góp để mua loại này, an toàn là trên hết. Hihiii. Em cũng hay "loăng quăng" ngoài đường, biết đâu cúp điện 1 cái,......về nhà chiên cá ăn không kịp anh nhỉ !

15. nth

nth Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình mới mua 1 máy chạy bằng Pin chỉ 35K, thấy cá đẹp muốn mua nhiều thêm để nuôi chung nhưng sợ bị thêm 1 lần nữa, thôi thì cứ nuôi với số lượng vừa phải vậy !