Nuôi nhiều để chọn

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi chimchiavoi, 15/10/08.

1. chimchiavoi

chimchiavoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    Mình đang có ý định như vầy, Bác nào quan tâm xin cho vài lời khuyến cáo nha !
    Hiện nay chào mào lưới đang rất rẻ, chỉ chừng 25k/em. Mình định sẽ mua một mớ (khoảng 10 -20 em chẳng hạn) và nuôi tập thể trong aviary, sau một thời gian theo dõi, mình sẽ tuyển chọn ra những em chất lượng để nuôi tiếp, còn lại thì phóng sinh. Tính về hiệu quả thì 10 x 25 = 250k, cộng chi phí nuôi (khoảng 3 tháng) 250k nữa là 500k. Nếu trong số đó mà tuyển ra được chừng 3 em chất lượng là đủ vốn rùi ... hihihi.
    Các Bác thấy dự án của mình có ổn không, xin vài lời chỉ giáo ?
    Cảm ơn trước nha !

chaomaobt thích bài này.
  2. bachulinhnhoc

bachulinhnhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    theo mình nghĩ thì đừng nuôi tập thễ , % lên chim ko nhìu dâu , mà hãy nuôi tách rời từ chú mới biết con nào hay , hay dở

chaomaobt thích bài này.
  3. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Mình thấy ý tưởng của bạn cũng hay đấy như mình bẫy khuyên ròi cho vào lồng tập thể để chọn cũng thế thôi mà.

chaomaobt thích bài này.
  4. nuoichimok

nuoichimok Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    hic chỗ bác thế nào thì em ko biết , chứ chổ em chi8m bổi mỗi con đã 50k rồi , nuôi kiểu bác chắc em bán nhà để nuôi chim quá

chaomaobt thích bài này.
  5. thanhhuyen_mobi

thanhhuyen_mobi Active Member

Thích đã nhận:
    4

pác này nói sai chào mào nuôi 1 bầy sau 1 thời gian sẻ phân biệt đc em nào làm thủ lỉnh của bầy đó nhưng nuôi nhiều trong 1 chuồng đến khi bắt ra hơi bị khó

chaomaobt thích bài này.
  6. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Nuôi với số luợng nhiều thì chi phí ban đầu là rẻ, phương án này rất khả thi nhưng bạn nên tuyển chọn kỹ trước khi nuôi trong aviary để khi nuôi đỡ tốn công chọn lọc về sau. Nuôi từ 10-20em để tuyển được vài em thì đã thành công ngoài mong đợi rồi, số còn lại bạn phóng sinh hoặc làm kinh tế mang bán lại cho các hàng chim hay đổi chim lấy lương thực nuôi những em còn lại. Dự án này rất hay đấy. Chúc thành công, đừng nhụt trí:applause:

chaomaobt thích bài này.
  7. phambahue

phambahue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    Một ý tưởng rất tốt, nhà mình chật quá chư không mình cũng làm phương pháp như bạn, như vậy chắc chắn là sẽ có chim hay để chơi. Chúc bạn thành công.

chaomaobt thích bài này.
  8. Thantien

Thantien Member

Thích đã nhận:
    1
    Như thế vừa kinh tế vừa có kinh nghiệm, tốt quá đi thôi, tiến hành luôn đi bạn, chúc thành công trên mong đợi là trong đó 50% là chơi tốt. Thân chào

chaomaobt thích bài này.
  9. thucphan

thucphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Chào bạn,

Mình cũng mua được hai em giá rẻ 20.000/em. Một em má trắng hoàn toàn, khi em còn ở hàng chân vẩn còn trắng hồng. Giá là 50.000.

Tuần sau ra vẩn thấy còn lúc này chủ kếu hai chục, OK bắt và bắt thêm một em hai chuc nửa em này vừa mới trổ đỏ.

Mình đang nuôi mổi lồng mây một em. Hy vọng sau khoãng bốn tháng ra lông đẹp chọn lại được một em.

Thân

chaomaobt thích bài này.
  10. chimchiavoi

Thích đã nhận:
    230
    Cảm ơn các Bác đã quan tâm và cho những lời khuyên chí tình !
    Chính vì bi giời chào mào bổi đang rất rẻ nên mình mới nảy ra ý định đó. 25k là mình chưa trả giá nha, nếu mua số lượng nhìu có thể giảm được vài giá nữa.
    Nếu nuôi riêng từng chú thì công chăm sóc sẽ rất lớn, như vậy thì lợi thế nuôi nhìu sẽ ko còn.
    Với một aviary mỗi chiều 3m, cao gần 4m, Mình tính nuôi chừng 20 em ko bít có khỏi chật wá hông ? Bác nào có kinh nghiệm cho Mình vài lời khuyên nha.

chaomaobt thích bài này.
  11. dungqn

dungqn Member

Thích đã nhận:
    65
    Nuôi nhiều CM tơ hoặc bổi tất nhiên xác suất chọn CM hay sẽ cao, nhưng nếu bạn chọn CM ban đầu mà không dựa vào các tiêu chuẩn của CM hay thì e rằng sau nầy sẽ uổng công chăm sóc đó. Theo mình nên chọn CM ban đầu thật kỹ, dựa vào các tiêu chuẩn của CM hay mà chọn. Như CM phải to xác, mào lân hoặc dài, cao, giọng hót thổ đồng, siêng hót, không lộn cầu V.V.V...Thà ít mà tinh còn hơn nhiều đó bạn. Chúc bạn thành công!

chaomaobt thích bài này.
  12. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Với một aviary mỗi chiều 3m, cao gần 4m, Mình tính nuôi chừng 20 em ko bít có khỏi chật wá hông ? Bác nào có kinh nghiệm cho Mình vài lời khuyên nha.[/quote]
    Bạn có cái Aviary lý tưởng, diện tích 12m2 mình thấy bạn nuôi cỡ 15 em là vừa

chaomaobt thích bài này.
  13. chimchiavoi

Thích đã nhận:
    230
    Cách đây 3 ngày, mình đến tiệm chim và thấy khoen nhìu wá, giá lại rẻ nữa nên mình đã bắt về 10 em. Dự tính khoảng 2-3 tuần nữa, khi mà đám khoen này làm chủ cái aviary rồi thì mình sẽ bắt thêm khoảng 10 em chào mào nữa thảo vô tiếp. Không bít như vậy có được không, có khỏi "phạm luật" các Bác nhỉ ? Mình chỉ sợ đám "ma mới" bắt nạt "ma cũ" thì khốn. Mong các Bác cho vài lời khuyên nha !

chaomaobt thích bài này.
  14. tncuong

tncuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4

chaomaobt thích bài này.
  15. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Dự án của bác là nuôi chào mào trong Aviary, nếu hiện tại chưa tìm được bầy chào mào nào ưng ý thì nhốt tạm 10 em khuyên trong đó cho đỡ buồn. Mà nhà mới phải có người ở chứ xây lên bỏ không thì phí quá. Bác sợ ma mới bắt nạt ma cũ hả, bác lo xa quá . Nếu em khuyên mà to như con Họa mi thì mới phải suy nghĩ nhiều chứ đằng này 10 em khuyên mới bằng 1 em chào mào bác lo nghĩ làm gì. Khi nào có chào mào trong Aviary bác pots mấy cái ảnh lên để mọi người ngắm nghía coi thế nào nhé

chaomaobt thích bài này.
  16. chimchiavoi

Thích đã nhận:
    230
    Ý mình lo ngại là khi thả chào mào vô thì khoen sẽ rét vì khoen nhỏ hơn chào mào. Khi nào mình mua được máy chụp hình sẽ post lên để các bác cùng xem. Bi giờ chụp bằng ĐTDĐ nên hình mờ lắm, ko dám pót.

chaomaobt thích bài này.
  17. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Nếu là em thì em không làm vậy , mất rất nhiều thời gian , em sẽ wa tiệm chim đặt hàng tuyển chơi . Em vừa bắt dc 2 em bổi giá 500k . chim dài đoàn , mòng cực cao giọng vang to nói chung đẹp khỏi chê .

Còn nếu anh có thời gian thì cứ làm thế nhưng sẽ khó mà có nhiều chim đẹp như ý .

chúc anh thành công.

chaomaobt thích bài này.
  18. mienxaocuabe

mienxaocuabe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    nuôi chim chả ai nuoi tập thể cả, nếu nuôi tập thể chỉ có nuôi gà và cá thôi

chaomaobt thích bài này.
  19. ĐATSK

ĐATSK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Th­ực ra nuôi tập thể cũng có cái hay riêng chứ bạn. Tôi thấy trong vườn thú người ta nuôi và chúng còn sinh sản nữa. Theo bạn chỉ có gà và cá mới nuôi tập thể thì chưa đúng, tôi thấy cá rồng mấy bác bên cá cảnh toàn nuôi 1 con 1 bể đấy chứ

chaomaobt thích bài này.
  20. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Mình thấy ý tưởng của bạn hay đấy chứ. Nhưng nếu bạn nuôi tập thể thì không thể nào chọn ra được những con hay đâu bạn(chỉ có thể chọn về ngoại hình thôi, còn giọng hót thì thôi). Còn nếu nuôi từng con riêng lẻ thì tiền lồng đắc hơn chim, nên bạn phải suy nghĩ lại.

chaomaobt thích bài này.