Nuôi RC ngoài trời?

Thảo luận trong 'Tép mầu' bắt đầu bởi hungnuoc, 3/2/14.

1. hungnuoc

hungnuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Mình đang muốn nuôi RC ngoài trời, mình đã làm thùng xốp thả lá bàng, rêu cá đẻ và bụi ráy(ko có nền, ko lọc, ko sủi). Mình để 4-5 ngày thả 3 con đầu tiên ra đi trong 1 buổi chiều. Hôm nay mình đã chế thêm lọc (kiểu dáng như lọc váng), thả thử 1 con tép vào dc 3-4 tiếng thì thấy đang sắp chết nên bắt vội vào bể trong nhà. Mình đo PH thì 8.2. Đã bác nào nuôi đc RC ngoài trời đơn giản hết mức thì chỉ giúp mình với. Cám ơn các bác!!!!!

tungnghiaxm thích bài này.
  2. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    e cũng nuôi rc thử ở bể xi măng ! ko cần lọc ! thành công nhưng bị rất nhiều bọ nước mà ấu trùng chuồn chuồn !
    nước nuôi thùng xốp để ít nhất 1 tuần,có nhiều rong,nên có sủi nhẹ để cung cấp oxi trong nước .nguồn nước cần được xử lỹ kỹ ,nên bổ sung khoáng,vi sinh ! thung xốp mới ko lo ,thùng đã qua xử dụng rất có khả năng có hóa chất .

3. binhdinhcong

binhdinhcong Banned

Thích đã nhận:
    19
    Mình thả thử 20 con thấy cứ chết dần có vẻ như thời tiết miền bắc ko thuận lợi lắm

4. binhck

binhck Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    giờ em mới biết nuôi rc trong thùng xốp cũng cần cho sủi vào nhưng có quan trọng lọc ko bác

5. vuongssb

vuongssb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Dạo này tép RC của mình không đẻ nữa . cho hỏi có bạn nào bit không ạ? xin chỉ giáo .thank you nhiều.

6. concuabaoto

concuabaoto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    Mình có 2 bể ngoài trời không mái che, cùng 1 nguồn gen tép giống:
    1. Bể xi măng cũ nông toèn toẹt (20cm) tầm 50-70 lít, không lọc không sủi, nền SMK2 cũ, mấy mảnh đá da voi, cực nhiều rêu tóc, kê ở chỗ thiếu sáng (chỉ có tí nắng tầm 30' lúc giữa trưa), không bao giờ cho ăn --> Tép đẻ ít nhưng khá đỏ
    2. Bồn tắm dán decal đen, nền RH đen + nâu, có lọc ngoài bơm 25W chứa tầm 5 bao nham thạch, có sủi, có đá da voi, cực nhiều rêu tóc & kê giữa sân thượng, thỉnh thoảng cho ăn rau / cà rốt / thức ăn cho cá Kaokui, thỉnh thoảng cũng xịt khoáng nước --> Tép đẻ nhiều nhưng màu xấu

Nhìn chung mình rút ra là: nuôi RC ngoài trời, chỉ cần bể cũ dung tích càng lớn càng tốt, nền màu đen, nhiều rêu, có sủi, xong vứt đấy là nó sống khỏe. Quan trọng nhất là nguồn gen F1 tốt, và sau đó hàng tháng thả thêm 1 vài đôi tép giống để hạn chế đồng huyết. Thấy con nào màu xấu thì vớt ra khỏi bể luôn, chỉ giữ gen đẹp ở lại bể nuôi

hainamhs thích bài này.
  7. tungnghiaxm

tungnghiaxm Member

Thích đã nhận:
    0
    Nuôi ngoài trời nhiệt độ nóng cũng là yếu tố rc dễ die