Nuôi san hô khó hay Hải quỳ khó?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi Aqualover, 13/8/13.

1. Aqualover

Aqualover Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Gửi các anh tiền bối: Theo các anh thì nuôi san hô khó hay hải quỳ khó??? Em đọc đa số thấy nói hải quỳ khó hơn, thực tế hình như ko phải vậy:

- Em nuôi toàn san hô mềm (khoảng 30 cục gì đó) và hải quỳ, mùa mát thì OK, đên thàng 5 (miền bắc) ra đi lần lượt đến thàng 6 hết toàn bộ luôn. Nhiệt đọ cao nhất trong bể là 32oC
    - Em nuôi kèm 2 quỳ vú, 1 quỳ dừa, 2 quỳ thit, ko có chú nào chết cả. Cho ăn đều đặn, thậm chí chú quỳ vú còn tự tách làm đôi, tư nhiên cú thêm 1 em.

Vậy bro có cao kiến gì ko, hay bể em nó thế??

bể cua em (caoxdaixsau= 100x120x35), skimmer NAC7, ko có khử NO3 hay test gi hết, cú nuôi đại vậy thôi, đến nay la 8 tháng tuổi, thay nước 20L/2 tuần

2. ez-aqu@

ez-aqu@ Thương nhân

Thích đã nhận:
    69
    Thực ra hiện tượng quỳ vú tách ra có 2 lý do: 1.Sinh đẻ tự nhiên (trong điều kiện môi trường rất tốt) hoặc 2. Tách ra do bị căng thẳng. Bản năng sinh tồn bảo chúng tách ra để tăng tỷ lệ sống xót.

Với hệ thống của bạn mình nghĩ rơi vào khả năng thứ 2.

Để khắc phục nhiệt độ, bạn hạn chế các nguồn sinh nhiệt và sử dụng chiller hoặc quạt làm mát thổi thẳng xuống mặt nước. Phương án chiller thì khá đắt đỏ, còn với phương án quạt thì rất rẻ và sẽ giảm được ít nhất 2 độ C.

Aqualover thích bài này.
  3. Aqualover

Aqualover Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Như vậy rõ ràng nuôi hải quỳ dễ hơn san hô rùi, với người chơi Amateur như em chuyển sang hải quỳ hay hơn. Tks BRO!!