nuôi sáo biết nói

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi rubyqn, 11/3/08.

1. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình đang nuôi một cặp sáo đang tới thời kì tập nói. Mình lại ko rành về chim chóc, vậy mấy bạn cho mình biết nên cho ăn loại gì, hồi giờ cho nó ăn thực phẩm dành cho chim ko hà.

2. ly_vu

ly_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Bạn tìm trong diễn đàn này nè, có rất nhiều bài viết về sáo và các loài chim biết nói khác như nhồng , cưỡng , két v.v.........

3. vudinhhung

vudinhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    sáo thì cho ăn cám là tốt rồi.chim sáo phải nuôi non thì mới nói được.chim già thì chỉ nói gió thôi.mà đã nói gió thì khó dậy chim nói sõi lắm

4. huynguyen88

huynguyen88 Member

Thích đã nhận:
    0
    * Theo mình nghĩ bạn nên tách 2 con ra riêng để chúng tập trung học nói. :-$
    * Cứ cho con sáo của bạn ăn chế độ ăn bình thường, ko nên thay đổi thức ăn đột ngột sẽ làm Sáo cũa bạn bị sốc.:crying:. Thỉnh thoảng nên cho nó ăn thịt bò, viên dầu cá để cho lông nó mượt hơn.
    * KO nên lột lưỡi cho Sáo nhé bạn (dã man le'm[-()
    * Nên trùm áo lồng trong suốt thời gian bạn dạy nói, chỉ chừa ra 1 khoảng hở để nó tập trung vào từ bạn dạy.
    * Nên dạy những câu ngắn trước(2~3 từ, những từ có nhiều phụ âm a,u,i..)bạn nên dạy liên tục chỉ 1 câu duy nhất cho đến khi Sáo đã nói sõi mới wa câu khác.:applause:
    * Nên cho Sáo ăn,uống no truớc những buổi tập nói (bởi vì nguyên tắc của chim nói là NGHE-NHỚ-LẶP LẠI, việc cho ăn đầy đủ giúp chim ko bị phân tâm vì đói)I-|
    * Nên để nhìu người thay phiên tập nói cho chim, đặc biệt nó học rất nhanh với giọng trẻ con và phụ nữ
    À mà bạn đang nuôi Sáo gì? chúc bạn có cặp sáo nói sõi nhá!

5. cutidangyeu

cutidangyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    bạn huynguyen88 nói đùng đó, bạn cứ làm theo cách đó nhất định sẽ dạy SÁo nói thành công.

6. nicholas_1083

nicholas_1083 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    bạn cho ăn cám ớt bên ngoài hay bán.mỗi ngày kèm theo một chút ớt tươi nữa.mỗi khi cho ăn bạn hay nói một câu quen thuộc cho chim quen dần.khi nào thấy chim bập bẹ nói theo thì chuyển qua câu khác nhưng cũng nên nói lại câu cũ cho sáo nhớ.

7. huyhero

huyhero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    sao em nghe người ta nói lột lưỡi thì sáo nó học nhanh hơn?? tuy rằng lột xong thì sẽ chảy ít máu và sáo cũng bỏ ăn nhưng 1,2 ngày sau sẽ trở lại bình thường thôi

8. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hông biết cách này có làm sáo nói tốt hơn không, chứ mình thì không dám thử, thấy tội mấy em sáo lắm,~X(

Viên dầu cá là loại gì vậy bạn. Mình không rành về chim chóc nên cũng chưa cho em sáo nhà mình ăn lần nào. Mình chỉ cho ăn trứng kiến được không vậy bạn.

Last edited by a moderator: 6/4/08
  9. huynguyen88

huynguyen88 Member

Thích đã nhận:
    0
    Trứng Kiến là wa' tốt rồi bạn àh! Nuôi mấy con này cũng ko nên wa' cầu kì..! Tụi này cái gì cũng xơi tất, nó tự ăn được thì bạn có thể tập cho nó ăn sâu tươi hoặc khô đều được, lâu lâu cho ăn cào cào, dế, thịt, ko nên cho ăn thịt mỡ->tiu chải

10. MoneyLove4

MoneyLove4 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    ai biết thời gian ăn của sao con hok tại mới mua mà sao đưa tay vào là nó đòi ăn vậy và thời gian đi học của học sinh sao cho nó ăn đc vậy mấy anh

11. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hồi trước ruby cũng nuôi 2 con sáo đen này lúc còn non đó chứ. Hồi đó siêng cho nó ăn lắm, ngày có khi cho ăn 5-6 lần, hì:D, nhưng sau này không có thời gian nên chỉ cho ăn 2 lần/ ngày. Sáng trước khi đi học cho ăn, tối về cho ăn lần nữa, rảnh thì trưa cho em nó ăn một bữa phụ. Chỉ cần 1-2 tháng là sáo có thể tự ăn được thôi

12. huynguyen88

huynguyen88 Member

Thích đã nhận:
    0
    ọc, Sáo non thì nó ăn suốt ngày ấy chứ!! Con non khoảng vài tuần tuổi thì cách 1,5h là cho ăn 1 lần, nếu ko có thì giờ thì nên nhờ người thân cho ăn. Chứ bạn để nó đói, lớn lên sau này sẽ còi cọc, biếng nói...

hôm nay mình thấy trên Thuận Kiều có bán két non mỏ đỏ (hơi giống Xít), họ đòi 120k, ko bít có mắc ko nhỉ??

Last edited by a moderator: 6/4/08
  13. MoneyLove4

Thích đã nhận:
    4
    éc mắt dữ em mua con sáo đầu đen có 50k mà hỏi két có 80k à ai biết cách làm cám cho sáo hok

14. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    bạn muốn làm cám cho sáo đầu đủ dinh dưỡng thì :
    Cám 30%
    Gạo tấm rang vàng 30%
    Vitammin cho gà 10%
    Mai mực cà nhuyễn(bổ sung can xi) 10%
    Trứng(gà hay vịt đều ok)(chỉ lấy lòng đỏ): khoảng 4 lòng đỏ
    Trộn tất cả lại sao cho bạn thấy gạo tấm được phủ 1 lớp trúng và cám,khi trộn nhớ bóp cho tơi,sau đó phơi khoảng 2 nắng cho thật khô thì có thể cất giữ nơi khô ráo thoáng mát cho các em ăn dần.yêu cầu thành phẩm tơi và có mùi thơm của gạo rang và trứng,thình thoảng nên bổ sung thêm rau xanh cho bộ lông mấy em mượt mà nhé,Thân

15. MoneyLove4

Thích đã nhận:
    4
    nhìn cách làm cám em choáng wa nhưng dù sao củng cảm ơn anh hen ...............

16. ThaiBao

ThaiBao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    viên dầu là viên dầu cá cho ng đó chị trôn với cám 1 con 1 viên ko nên ko an nhìu con viêc dạy noùi thì Phải xem lại khi chj đến gần nó có kêu ko có hay huýt gió theo ko phải nhưng con mau mồm thì dạy nói mới dc cho ăn ớt chỉ cho sáng mắt thui ko có tác dụng lám trong tập nói em nuôi thả cho vui nhưng chim quen thả từ pé và lồng để gân nhau lâu ngày thì sẽ học tiếng rừng của nhau nên khó tập dc nên tách ra từ nhỏ khi đút thì chim sẽ dạn hơn và dể luyện tập và ko dc thả chim nếu tập nói tắm nên trong lồng tắm chủ nên chơi cùng khi nó học dc j thì thưởng cho nó miếng thịt khi nhắc lai cung thế và nên tập theo bản năng ví dụ khi nó đói hay muốn ăn sẽ goi tên chủ hay đòi ăn luôn giữ chim trong khuôn khổ kỉ luật vaø phải dịu dàng nữa ( sao hum nay lam' mồm thế SR :D)

17. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hì, nuôi sáo nói không phải dễ chút nào, hix..................................

18. huynguyen88

huynguyen88 Member

Thích đã nhận:
    0
    bởi vậy, ra tiệm làm bịch cám Ba Vì là tiện nhứt, cũng đầy đủ dinh duỡng(tuy ko = mình tự làm), nhưng được cái nó có thuốc khử mùi giúp phân chim bớt hôi, lâu lâu cào cào, giun dế....nó xử cứ gọi là vô tư!!