nuôi sâu qui như thế nào các bác ơi?

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi huong hoa, 31/5/07.

1. huong hoa

huong hoa New Member

Thích đã nhận:
    0
    nuôi sâu qui như thế nào các bác ơi? nhà em có nuôi chim, cá cảnh dù rất cưng chúng nhưng cách dách quá. Bác nào chỉ cho em cách nuôi sâu qui đi em đỡ vất vả vì em chẳng biết cụ thể như thế nào chỉ dùm em nhé, em cảm ơn! :applause:

2. DUY BINH

DUY BINH Member

Thích đã nhận:
    5
    Đúng đấy bác nào biết cách nuôi sâu và tìm sâu giống như thế nào thì chỉ cho các banh cùng biết, mình thấy mỗi lần đi mua được bịch sâu thì mất vài chục cây số thì oải quá.
    Cám ơn các bác nhé.!.

3. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    sâu quy nuôi được hả,tụi nó đẻ dữ ko mấy bác,sợ chim em ăn hết,ko đủ cung cấp cho tụi nó

4. haidang16

haidang16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    nuôi sâu qui

Ủa theo mình biết thì sâu qui là do con qui đẻ ra mà ( con qui là một loại bọ cánh cứng ), chứ sâu qui nó đâu có đẻ, ở nhà mình nuôi chim thì nuôi sâu qui bằng cách cho chúng vào cái xô rồi bỏ bánh vào cho chúng ăn (bánh qui ), thậm chí bỏ thằn lằn vô chúng cũng xơi tuốt .:D

5. nbthanh88

nbthanh88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    sâu quy này em biết hồi truớc nhà bạn em nuôi rồi cho nó an bỏng ngô. còn phân của nó đuợc làm ra thuốc để chữa bệnh !

6. vph

vph Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Tôi nghe nói là sâu quy dễ nuôi, cứ cho cám chim vào là sâu sống và để được. Quan trọng là nên rải mỏng sâu, để chỗ mát, ẩm ướt và tránh để kiến tấn công là được.

7. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Sâu sống là một chuyện, còn nuôi thành con quy cho nó đẻ là chuyện khác chứ. Tôi chưa nuôi được thành con quy bao giờ, nhưng nuôi sâu thì lớn nhanh và béo lắm. Bạn nhớ cho thêm nhiều rau xanh vào, như rau muống chẳng hạn, vỏ lê vỏ táo cũng được nhưng cẩn thận kiến. Sâu ăn nhiều ra có nước sẽ lớn và lột xác rất nhanh, nhìn rất béo.

8. ly_vu

ly_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Cách nuôi sâu qui :

ta biết sâu là do trứng con qui nở ra. Con qui hình dáng như con bọ rùa, toàn thân màu nâu sẫm. Qui sống trong các kho gạo mục và sinh sản rất nhanh. Ta có thể mua con qui ở những nơi bán sâu.

Trước hết chuận bị 1 cái thùng nhôm hay thiếc hình tròn ( như dạng nồi để nấu bánh chưng ). Giữa thùng để 1 cái rổ , đáy có lổ nhỏ vừa rớt hột tấm. Điều cần là làm sao đường kính cái rổ đó phải vừa khít với vách thùng, để tạo ra thùng có 2 đáy. Ở phần đáy thùng ta để bánh mì khô, Đầu cá khô hay khoai mì (sắn) khô...để làm mồi nuôi sâu. Ở phần trên thùng tức trên rổ ta thả con qui vào ở đó cũng để bánh mì khô, đầu cá khô....cho con qui ăn.

Sau 1 thời gian con qui sẽ đẻ trứng và nở ra sâu con, sâu con sẽ theo lổ của rổ rớt xuống đáy thùng và tiếp tục ăn những thức ăn ở đó để lớn, sau đó đó chọn con nào đủ lớn cho chim ăn còn con nào nhỏ để nuôi tiếp.

Điều cần tránh là đừng để cho đáy thùng bị ướt, nếu ướt thì sâu sẽ chết hết, vì vậy ta mới cho chúng ăn đồ khô.

Riêng sâu lớn nếu sàng ra quá nhiều chim ăn 1 ngày không hết, thì ta đem bỏ riêng vào thau nhựa bên ngoài. Với loại sâu này ta có thể cho ăn mồi tươi như gà chết, đầu cá tươi...Sâu ăn thứ này sẽ rất mau lớn.

Chúc bạn thành công

9. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Bài viết ráthay,của bạn hay là sưu tầm vậy bạn,ngày trước còn nuôi chim mỗi lần mua cũng lười ghê,nhung lúc đó lại ko biết cách này.tiếc thật.chúc các bạn thành công

10. ly_vu

ly_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    À ! vấn đề này do nghệ nhân Việt Chương chỉ mình đó, hồi trước nuôi chim chích chòe mà nó ăn mồi hao quá nên mới viết thư hỏi chú cách nuôi sâu cho đở tốn ý mà nên bây giờ vẫn nhớ, đã lâu lắm rồi không gặp lại chú ấy .