nuôi tai tượng trong hồ kiếng

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi quocthai105, 29/7/07.

1. quocthai105

quocthai105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    em có hồ 1*40*60 hồi trước chơi TS bây giờ chuyển qua nuôi tai tuợng ta, ko biết nên trang trí thế nào, lúc trước em có khúc lũa cột rêu cá đẻ lên đẹp lắm, không biết có để lại được với con tai tượng của anh DA không nữa. mà em có thể trang trí hồ với cây gì? vì còn luyến tiếc mấy cái cây lắm:-$ :-$ :-$

2. blackray

blackray Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    để lũa có rêu thì ổn đấy, nhưng coi chừng nó chỉa nhìu wá trầy vảy nó á, còn cây cắm nền thì......ko ổn, nó wạt 1 cái thì ......

3. Dark angel

Dark angel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    hì vậy thì em cứ làm thêm 1 hồ be bé cho nó vô và tiếp tục chơi TS, còn hồ bự thì thả tai tượng vị cá nhà anh nó ăn chay ^_^ rất thích cơm nguội và các loại rau, ko biết chừng mắt kém nhìn rêu mà tưởng rau là hết đó ^_^

4. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình cũng nghĩ giống DA, thả rong chung với cá ăn tạp thì chẳng khác nào là đồ ăn cho nó.

5. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Với kích thước hồ như em thì chắc anh nghỉ nên nuôi tai tượng Châu phi đi em,vì cá tai tượng ta khi lớn sẽ cần khá nhiều không gian nên với kích cỡ đó có thể nhỏ đấy.cá dòng cá đó thì ko nên nuôi với cây cối gì hết nhé,nó gẳm ráo đó,nếu được thì em nên nuôi 2 chú tai tượng châu phi và 2 em Hồng két,như thế bể sẽ nhiều màu sắc hơn,góp ý thôi em đừng giận nhé.Thân

6. Dark angel

Thích đã nhận:
    27
    chiện này thì lo gì, quocthai nuoi tai tượng lớn rùi ko có chổ cho nó bơi thì chuyển khẩu nó về địa chỉ củ là bơi quá phẻ luôn í mà ^_^

7. aquariumvietnam

aquariumvietnam Member

Thích đã nhận:
    0
    Nó ăn rêu kinh dị lắm,càng lớn càng ăn bạo.Nói chung là nuôi tai tượng k nên chơi thủy sinh(ngoại trừ muốn có thứ cho em nó nhấm nháp...he...he...:) )

8. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    hì hì, DA vui tính nhỉ :laughing: . Nhưng cá đã đi rồi ai lại đưa về chỗ cũ. Cứ đưa qua aeolus sẽ có chỗ cho em ( chung với mấy em rùa :D )

9. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    chà... vậy là vấn đề của em gần như được giải quyết, em chỉ tiếc có khúc lũa, nó đẹp lắm, hoang sơ, có khi ... te tua nữa mà tại nó dài quá( hơn 60) nên em hết hồ rồi. có lẽ để mai mốt chơi chứng khoán có tiền rồi chơi Ts lai vậy.

10. nguyendinhgiao

nguyendinhgiao Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình là thành viên mới ,ở nhà có 2 con tai tượng ta nặng từ 4-5kg/con ,đầu có u( thường được gọi là cục ngọc ), và đầu đã bạc trắng nhưng có điều là mình nuôi dưới hồ bằng XM xây chìm ngoài sân ,nên nhìn không khoái lắm.Mình dự định làm hồ bằng kính kích thước 10cm x 70cm x 70cm nhưng không biết làm bằng kính 8-10mm không biết chịu nổi sức va đập của cá không ? Thông thường trước đây ở các nhà xưa người ta xây hồ nổi ngoài sân bằng XM cốt thép, 1-2 mặt được óp kính 5mm (do trước đây khó tìm ra kính 8-10mm ,kính chịu lực ),có khi còn bị cá tai tượng to quậy bể kính
    Theo kinh nghiệm bản thân khi nuôi cá tai tượng khó có thể trồng cây thủy sinh trong hồ ,vì trong hồ nhà rong, bèo , lục bình , súng đều bị cá ăn sạch, cả củ súng củng bị nhổ lên nhậu luôn, lâu lâu phải thả bèo mới vào .
    nguyendinhgiao

11. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Chắc bạn lộn 100 cm thành 10cm :D
    Kính 8ly mình nghĩ không vấn đề gì đâu.

12. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    trời, con tai tượng mà 4-5kg chắc là hàng "lão" rồi, mình nghĩ để yên tâm thì dùng 10 ly đi, kích thước hồ nên vào cỡ 2m chiều dài, người ta nói tai tượng nuôi trong hồ kiếng do ko thấy nhau nên ko đánh, nuôi vô hồ kiếng là chí chóe luôn đó. trừ trường hợp hai con nuôi chung từ nhỏ, mà lưu ý bạn là do sống trong cảnh tối nó quen rồi, nên khi ra hồ kiéng nó sẽ hơi nhát trong thời gian đầu, nhưng sau đó thì hoàn toàn bình thường. chuac bạn có hồ đẹp và "hoành tráng"

13. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    tai tượng ta nui khét lắm à,nó to gấp mấy lần tai tượng châu phi,4-5 kí nh8a2m nhò gì,gần nhà mình có nhà nui tai tượng ta,nui lâu đến trán mọc sừng luôn,to lắm,nửa mét hơn ấy,họ nui trong cái hồ xi măng,trước mặt họ lắp kiếng,mà chắc kiếng 12 li quá,chắc phé nui lâu dài(ko làm thịt)bạn nên chơi kính này luôn,chứ mình thấy nó dữ lắm,để tay là nó húc kiếng ầm ầm,đầu nó mọc vảy sừng,nhìn như sừng,húc có mà bể ấy

14. nguyendinhgiao

nguyendinhgiao Member

Thích đã nhận:
    0
    Rất cám ơn về ý kiến của các bạn. Đúng là mình đánh số lộn, phải là 100cm. Xin các bạn có kinh nghiệm góp ý thêm cho mình:
    -Nên làm hồ XM có óp kính hay làm hoàn toàn bằng kính vì mình dự định để ngoài sân hoặc hành lang ngoài nhà ,chớ không phải trong nhà.
    -Có nên nuôi chung 2 con cá tai tượng đó chung 1 hồ không ? Ở trong hồ XM lớn thì chúng không đánh nhau, nhưng sợ khi nuôi chung trong hồ kính thì không biết như thế nào đây ?
    -Nếu nuôi chung được hoặc phải nuôi riêng thì phải làm hồ kích thước như thế nào tùy theo trường hợp?
    -Bộ lọc nước cho hồ cá tai tượng?
    Mong được các bạn giúp đở góp ý.
    nguyendinhgiao

15. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Bạn nên nuôi trong cái hồ chắc chắn í .Tai tuợng mà nuôi trong hồ kiến coi chừng nó phá bể kiến ,lũ này hung hãn ,háu ăn mà sống zai nữa.Không cần oxy vẫn sống tốt !

16. quocthai105

Thích đã nhận:
    5
    ờ, mấy con tai tượng là lực sĩ bẩm sinh đấy. nếu để ngoài hành lang thì có thể áp dụng cách làm nửa xi măng, nửa kiếng, nếu như mọi người nói đúng thì kiếng 20ly cũng nên xài, còn lọc cho hồ tai tượng thì nên đùng lọc đáy hoặc lâu lâu thay toàn bộ nước trong hồ( ko khả thi nếu cá quá lớn) còn ko thì siêng thay nước vậy.

17. Dark angel

Thích đã nhận:
    27

hì bạn nì vui tính ghê, đọc bài bạn tả cá tai tượng làm mình liên tưởng tới loại thú ăn thịt nào đo ^_^. Cái nì thì tùy con thôi bạn à........cá của QT hiền khô ^_^.
    À mà nếu QT mún xây hồ xi măng cho nó mà lại mún có mặt kiếng thì chỉ cần ráp 8ly là được quá rùi, chỉ duy nhất điều là khi bơm nước hay dùng vòi hút phân ra phản để ý ko cho cùi chỏ thúc vô---> bể kiếng là cái chắc :D . Hồ nuôi tai tựong có kiếng vừa ngắm được ngọc trên đầu khi ...............nắng khuất sau bụi tre làng=)) =)) lại vừa được nhìn tận mẹt nó ngầu lém B) B)

18. nguyendinhgiao

nguyendinhgiao Member

Thích đã nhận:
    0
    Qua ý kiến của các bạn , chắc mình sẽ làm một hồ nổi bằng XM trước sân nhà , có óp kính 8mm một mặt , và đem 2 con cá tai tượng lớn lên , nuôi riêng từng con tránh chúng đánh nhau . Kích thước mỗi hồ độ 100 -120cm dài x 70cm ngang x 70cm cao ,trên mặt hồ chỉ thả 1 ít lục bình hay bèo cái để che bớt nắng , đây là loại thủy sinh dể tìm để bổ xung khi bị cá sơi bớt.Còn lọc thì có thể dùng loại lọc ngoài tự chế ,dể dấu dưới đáy chân đế của hồ.
    nguyendinhgiao

19. minhcuong10x

minhcuong10x Member

Thích đã nhận:
    0
    cá tai tượng nếu nuôi trong kiếng nhìn rất xấu và phát triển chậm

20. nguyendinhgiao

nguyendinhgiao Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ơi, cá tai tượng ta có màu đen ,khi to 3-4kg trở lên , đầu sẽ bạc và có hạt châu , môi trề , lúc này khi nuôi trong hồ nổi bằng XM có óp kính mới nhìn được vẽ đẹp của nó . Chớ nuôi trong hồ chìm như nuôi cá thịt , nhìn từ trên xuống không thấy được nét đẹp của nó.
    nguyendinhgiao