nuôi TÉP - những bân khoăn cần tư vấn

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi hoangduy_kontum, 22/6/08.

1. hoangduy_kontum

hoangduy_kontum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    mình đang làm 1 hồ (90 x35 x30) nền trải 1 lớp nham thạch và ADA đang chờ ổn định-trồng chủ yếu là riêu và cây ít sáng cỏ -tiêu thảo .đang dự định nuôi tép- nhưng rất băng khoăng về việc nuôi tép đỏ và ong chung 1 hồ. nhừ các cao thủ tư vấn giùm mình liệu có thể nuôi chung 2 loại đó chung được ko? (tép ông nuôi làm cảnh- tép đỏ đẻ được thì càng tốt)
    mình cũng đả nghiên cứu trên diển đàn và đọc cũng rất nhiều- cũng có ý này cũng có ý kia -có 1 bài nói sau 1 thời gian thì chỉ còn có 1 loài sinh tồn-mình thực sự rất lo
    bạn nào đả từng nuôi chung 2 loài này rồi,rất mong nhận được nhiều lời góp ý .chỉ dẩn kinh nghiệm và chia sẻ (hy vọng là ko kiêu mình làm 2 hồ nuôi 2 loài nhe hi hi )
    cảm ơn rất nhiều

Last edited: 23/6/08
  2. anghi

anghi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Em nghĩ là được anh ạ.nếu anh không quan trọng việc nuôi tép ong đẻ mà chỉ nuôi cảnh. em cũng đã nuôi thử không vấn đề gì.

3. baracuda

baracuda Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng đang nuôi chung tép ong và rc ,nói chung là không có vấn đề gì cả,bạn cứ yên tâm.

4. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Sơ đồ tương thích giữa các loại tép cảnh

Đây là bản sơ đồ về khả năng tương thích giữa các lọai tép với nhau, nói nôm na là những lọai nào có thể nuôi chung và lai tạo với nhau
    nguồn http://www.petshrimp.com
    Giải thích sơ đồ:
    Dấu stick: có thể nuôi chung hồ
    Dấu X: không thể nuôi chung hồ
    Tuy nhiên kinh nghiệm cá nhân, nếu như anh chỉ nuôi tép ong để kiểng thì không sao cả, em cũng đang nuôi chưa thấy có gì bất ỗn :).
    P/S: bài này lúc trước mình có post trên trang aquapet của bi rồi.

5. VINICHCM

VINICHCM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Không vấn đề gì nếu bạn chỉ nuôi làm cảnh, như bể nhà mình, có tới mấy loại: RC, ong đen, ong đỏ, tiger, blue, mũi đỏ . Chỉ là từ khi đàn RC đẻ đỏ ối bể, ong đỏ tèo hết, ong đen còn 3con, 3 ngày nay thấy có 1 chú ra ăn, không biết 2 chú kia còn ko, tiger từ 10 cũng chỉ còn 4,blue còn 2...hic...hic... chắc tại bọn RC khỏe quá và nhiều quá,cả bể thấy toàn tép con( tép bố mẹ chỉ có 15 chú) tranh ăn và môi trươngoongs. Cũng có khi tại bể mình bé quá, có 65*45*35. Cứ thử đi bạn ah, chơi mà!!!!!!!

6. Nagisa

Nagisa New Member

Thích đã nhận:
    0
    cho hỏi làm sao để phân biệt được tép cái với tép đực???? ( red bee)

7. khanh8121

khanh8121 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tưởng tượng ra đàn RC của bác mà thèm.chep chẹp........

8. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Hên sui .