Nuôi tép ong có dùng nham thạch làm vật liệu lọc được không ?

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi mvcthinh, 21/4/11.

1. mvcthinh

mvcthinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Anh em nuôi tép ong cho em hỏi mình có dùng nham thạch làm vật liệu lọc được không ..
    Vì em định làm lọc với 1 lọc chính và 2 lọc phụ.. lọc phụ thì 1 lọc em để full Nham thạch và 1 lọc để full sứ lọc TQ. còn lọc chính thì full sứ lọc TQ vì hẻm đủ tiền mua Eheim Subtrate.^^.. anh em cho em tý kinh nghiệm nha.. Có nên dùng nham thạch để làm vật liệu lọc không . Nó có ảnh hưởng như thế nào??
    xin cảm ơn

2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    sứ TQ kg được khuyên dùng trong lọc cho tép ong.

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Hình như hồi xưa có Bác Bangtuyet sử dụng nham thạch làm lọc cho bể tép ong công nghiệp thì phải, bạn thử tìm lại bài đó xem sao.

mvcthinh thích bài này.
  4. mvcthinh

Thích đã nhận:
    17
    vì sao thế anh.. vì em thấy tận mắt nhiều anh dùng sứ lọc Trung Quốc mua ở Sơn Hà hoặc Cao Quý đều cho kết quả tốt lắm.. tép vẫn sinh sản bình thường..
    Em thì chỉ không biết Nham thạch có tác dụng tốt cho tép ong và có sử dụng được cho tép ong không ??
    Mà em cũng không chắc chắn lắm.. nếu không dùng Sứ lọc TQ thì nên dùng loại nào vậy anh

5. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Kg nhớ rõ là bác Cuội có nói lý do gì nữa nhưng nếu kg có subtrat pro thì full nham thạch là chắc ăn nhất bạn ạ.

mvcthinh thích bài này.
  6. mvcthinh

Thích đã nhận:
    17
    theo một số thông tin thì em được biết dùng Sứ lọc làm tăng pH.. nhưng theo thời gian nó sẽ mất dần tính làm tăng pH và đi vào ổn định.. không biết có chắc vậy không ^^

7. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Nham thạch hay sứ TQ đều tăng PH cả , nham thạch thì còn tăng dữ dội và dễ làm vàng nước , nên kiếm vật liệu lọc nitrat tương đương và ko tăng PH

8. mvcthinh

Thích đã nhận:
    17
    vật liệu lọc nitrat là loại nào vậy anh...?

9. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Nitrat là sản phẩm cuối của quá trình lọc sinh học , Nitrat ít độc hại và là chất đạm được thực vật hấp thụ trực tiếp nên có thể trồng nhiều rêu hoặc cây thủy sinh , ngoài ra muốn giảm nồng độ nitrat xuống thì chỉ có thể thay nước đều đặn thôi .

Riêng bên cá cảnh nước mặn vì không thể thay nước thường xuyên nên có thêm bộ đánh bọt để tách nitrat và các chất có gốc nitrat .
    http://www.koicarp.net/filtration/nitrate.html

mvcthinh and vponline like this.
  10. huydatau

huydatau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Cái này bây h mới biết. Trước nay thấy anh em HN ai chả xài nham thạch có thấy vàng gì đâu, còn vụ PH thì chả bao h đo vì cá, cây lúc nào cũng thấy sống khỏe.

11. caho1us

caho1us Member

Thích đã nhận:
    7
    Ở nhà mình đang dùng nham thạch lót nền trên là lớp ADA 0 la mã + Lọc jebo 825 (1 ngăn full nham thạch + 2 ngăn full sứ lổ to của TQ), pH của hồ lúc nào cũng nằm ở khoảng 6.0-6.5 (nguồn nước máy có pH 7.5-8.0), tép ong vẫn sống phà phà....

12. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Thế thì nhất bác rồi ^^..nói chuyện sống với chết thì đúng là ko biết đâu mà lần ạ..Bể em mà thay nguồn nước máy thì y như rằng PH lên 7.2 -> 7.5 . Bác chơi cả nham thạch cả sứ TQ mà PH 6.0 - 6.5 thì em cũng thấy khó hiểu , nếu thay nước máy mà PH của bác trong khoảng 6.0 -> 6.5 thì tức là bể bác PH chỉ tầm 5.0 -> 6.0 sau khi thay nước máy (PH 7.5 - 8.0) thì kéo lên khoảng 6.0 - 6.5 . Bác đừng nói đổ nước máy vào mà PH trong bể bác ko tăng chắc em chơi Ong bằng nước máy luôn quá .

Bể em chuẩn 10kg nham thạch + 10 kg phân ADA ko lama + lọc ko có nham thạch và sứ TQ mà vẫn kéo lên tận 6.8 (nước dùng nước đóng chai PH 6.5 + lavie Ph cũng 6.5 ạ)