Nuôi thả chim công với mô hình như ở Đại Nam Quốc Tự ?

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi trantony, 29/4/13.

1. trantony

trantony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    647
    Hiện nay Tony có khoảng 8 con công đã trưởng thành và đang nuôi nhốt, thời gian trước Tony có dịp vào Đại Nam Quốc Tự thấy mô hình nuôi Công với chim Uyên ương rất đẹp và thoáng, họ không có hàng rào lưới gì cả chỉ ngăn cách bằng một dòng suối (mương nước) nhìn rất thoáng, rất tự nhiên. Theo mình biết thì công bay rất cao và xa chỉ cần một cú nhảy là có thể ra ngoài được vậy những chuyên gia ở ĐNQT đã làm cách nào để những con công đó không muốn ra ngoài mà chỉ quanh quẩn trong khu vực đó.

Và hôm nay Tony muốn xây dựng 1 mô hình nuôi công giống như vậy rất mong ACE có kinh nghiệm trên diễn đàn có thể chia sẽ với Tony "bí quyết để giử công không bay ra khỏi chuồng"

Rất cám ơn.

candat thích bài này.
  2. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    Oh , đế tài này hấp dẩn đây , trong cafe vườn Đá ( Đầm sen ) cũng có mấy con công thả nhong nhong còn múa luôn chứ . Vậy mà em nghĩ người ta cắt lông cánh chứ ( cắt 1/2 cọng lông theo chiều dọc nên nhìn giống như là không cắt )

Anh em nào biết góp ý nhá

trantony thích bài này.
  3. baoboi

baoboi Member

Thích đã nhận:
    3
    mình nghĩ là công ko bay đc ( vì bị cắt lông cánh rồi ) và ko bơi đc, nên mới ở yên trong đó . 1 cái nhìn khác, có thể là công sống theo bầy đàn nên ko tự ý põ đi 1 mình

trantony and candat like this.
  4. trantony

trantony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    647
    Theo mình biết với khoảng cách 2-3m công không cần phải bay mà nhảy qua cũng tới, qua quan sát mình nhận thấy đàn công không thề có ý định vượt ra khỏi khu vực đó, cái quan trọng là thời điểm đầu tiên thả làm sao cho chúng nó nhận biết đâu là môi trường an toàn.

Mình cũng đã vào quán đó và rất thích những mô hình nuôi thả động vật như vậy, nhìn rất tự nhiên.

5. baoboi

baoboi Member

Thích đã nhận:
    3
    8 con công của bạn nên cắt lông cánh để wen chuồng, nếu nuôi công non thì chim sẽ ko bay mất, chỉ sợ trộm mất

trantony thích bài này.