nuôi than có tắm mỗi ngày

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi khoen xanh, 17/10/07.

1. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    các bác cho mình hỏi, nuôi than có cần cho tắm nc mỗi ngày kg? tắm mỗi ngày chim có bị mất lửa kg? xin giúp đỡ.

2. luandv2004

luandv2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    theo kinh nghiệm của mình, việc cho than tắm tùy thuộc vào thời tiết và vào từng mùa, bình thường con chòe than rất thích tắm, những ngày mùa hè chim thường tắm hàng ngày, còn vào mùa lạnh, khi bạn thấy chim muốn tắm thì cho tắm thôi, tuyệt đối không được ép chim tắm bằng cách phun nước.

3. Cminh

Cminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    than đang sung lửa. hạng chế tắm nhiều sẻ bị mất lửa ban ơi. 1 tuần or 10 ngày hảy tắm.nhớ khi tắm phải lựa lúc trời nắng nha bạn. nhớ phơi nắng cho thật khô.mua sâu khô trộn vào thức ăn cho than ăn mau căng lửa lăm.

4. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    mình đang nuôi 1 em than, đã thay lông xong cũng khá lâu 1 tháng có rồi, mình cũng đã trộn sâu khô vào cho nó ăn, nhưng tới giờ nó vẫn chưc căng lửa, mình cho nó tắm mỗi ngày đó.

5. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Đúng là ở trong Nam thì hôm nào tắm cũng được nhưng ngoài Bắc thì còn tùy vào thời tiết vì ngoài Bắc thời tiết thay đổi thất thường. Mình thì mùa Hè thì cách ngày cho chúng tắm một lần, mùa đông thì hôm nắng mang chúng tắm và phơi nắng còn rét và mưa phùn thì bai.

6. Slave_4_6

Slave_4_6 Active Member

Thích đã nhận:
    13
    E cũng ở HN, với Than thì tắm theo mùa. Nóng (mùa Hè) tắm nhiều - có hôm nóng quá em còn cho tắm 2 lần. Lạnh (mùa Đông) thì có khi cả tuần, 10 ngày mới tắm, mà cũng phải chọn hôm nào nắng ráo, tắm vào buổi trưa, sau đó phơi phóng cho khô. Tăng cường đồ tươi sống vào những ngày sau tắm. Căng luôn.

7. ly the kiet

ly the kiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    tôi thấy bạn nên giảm số lần tắm cho chú chim của mình di bạn, tắm nhiều ảnh hưởng tới sự căng lửa rất nhiều dó bạn . nếu trời nắng dẹp thì tuần lễ bạn cho tắm 2 lần là dc. cũng như ý kiến của mọi người tắm xong bạn cho phơi nắng cho khô lông. bạn cho ăn nhiều dồ tươi vào chim sẽ mau căng : trứng kiến , cào cào , sâu.... nếu cho ăn thêm giun ( trùng dất ) dc thì càng tốt , phải siêng phơi nắng vào buổi sáng sớm với thời lượng vừa dủ , nếu chim dã bắt dầu siêng hót thì bạn có thể mang chim di dợt như thế sẽ rất tốt nhưng nhớ là dợt một lúc là dc ( khoảng 5-10 phút ) tùy theo sự sung mãn của con chim bạn nuôi. thời gian dầu thì khoảng 1 tuần dợt 1 lần là dc ,nếu ko sẽ bị mấy con chim căng lửa hơn dập hư chim dó bạn