nuôi than và lửa có nên tắm nhiều

Thảo luận trong 'CHIM CHÍCH CHÒE' bắt đầu bởi khoen xanh, 22/3/08.

1. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    các pác cho mình hỏi, than và lửa thì ta có cần cho chim tắm mỗi ngày kg? tắm như vậy chim có mất lửa kg? phải như thế nào thì hợp lý và cách chăm sóc sao cho nó mau căng lửa

2. Aothuatgia

Aothuatgia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    lửa than

Theo như mình biết là ko nên cho chim tắm nhiều.Một tuần tắm 2lần là ok.Còn muốn cho chim mau căng thì cho ăn đầy đủ và trùm lồng lại.buổi sáng phơi nắng chừng 15phúc.trùm lồng chừng 10ngày mở ra là thấy kết quả.ko biết có đúng như vậy ko các bác.

3. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    cho em góp chút ý kiến bổ sung nha chuyện tấm thì 1 tuần tắm 2 3 lần thui muốn căn lữa thì ngày nào cũng phải có cào cào cho nó ít nhất 1 ngày phải có 10 con cào cào cho nó và chất lượng bột nửa điểu chỉn lượng sâu khô cho phù hợp. còn việc trùm lồng thi không nên làm vạy vì trùm quài thì chim nó không dạng được.thân

AndyHuynh and pkien like this.
  4. khoen xanh

khoen xanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    lúc này vinhbe có kinh nghiện về than nhỉ, có lẽ thường ra cội chơi chăng, chắc mình phải học hỏi nhiều ở vinhbe đấy.

5. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    chọc em hả anh khoenxanh nhưng mà than em cũng có chút kinh nghiệm chỉ có khoen em chưa có kinh nghiệm nhiều thui than thì tàm tạm và ra cội cũng được máy anh máy chú chỉ về nhà có khi được baba chỉ nửa nên vạy thui mà em cũng không hay gì đâu vẫng còn thua nhiều người lắm.:D:D

6. vannien

vannien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Tham luận

Tội nghĩ các bạn ko nên tốn thời gian bàn về việc tắm Ng & H2o cho chích nữa. Nếu các ban có thời gian ổn đinh thì nên tắm cho chim bạn thường xuyên vào buổi sáng rất tốt. Thiết nghĩ chim hoan dã môi trường ngoài chim lúc nào cũng bay nhảy tìm kiếm thứ ăn, bảo vệ lảnh thổ (nếu là chim trông) di trú theo môi trường sống ...lúc nào chim cũng hứng chịu một lượng ánh sáng mặt trời rất lớn,để tạo nguồn Vitamin D cho cơ thể & nhờ ánh nắng để diết chết rận , mạc và các kí sinh trùng khác trên da lông. Bạn thấy đấy chim rừng mới bắt về con nào cũng sung túc rát khỏe đặc biệt lông rất mước Giá như chim rừng đc ăn uống đầy đủ như ta nuôi chắc là trên cả tuyệt vời . Còn việc tắm nuớc thì vài ngày tắm 1 lần có thế chấp nhận .Ở môi trường ngoài chim di cư mưu sinh qua các đồi núi việc tìm nứơc uống cũng là khó đối với mùa nắng han .ta vẩn biết rằng loài chim này sống vào những vùng nắng nóng nhiệt đới. bạn hảy nghĩ vậy ! Suy ra....?:applause: