Nuôi thủy sinh trong hồ mini !!!

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi nht010190, 20/5/07.

1. nht010190

nht010190 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác chỉ giúp em với. Em có 1 hồ 20x20x25. ( Khá là nhỏ ) Em mún tập nuôi thử 1 số loài thủy sinh dễ nuôi, nhưng ko cần thiết CO2. Có bác nào bít chỉ dẫn cho em. Phân bón, điều kiện chăm sóc...

2. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Bạn cứ làm nền bình thường như hướng dẫn nhưng để độ dày của nền là 3 cm là được. không cần CO2 nhưng phải có đủ ánh sáng cho cây quang hợp nhé!

3. nlkhanh

nlkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    bạn có thể cho biết thêm một số loại cây dễ trồng trong hồ mini đc khg
    Cám ơn nhìu

4. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Mình thấy bạn nên trồng các loại moss, hay dương xỉ trong bể mini, vì moss nhỏ nên dễ tạo cảnh hơn trong các bể mini. Bạn cũng nên trồng những lại cây nhỏ như trân châu. Trong diễn đàn cũng có nhiều hồ với kích thước nano lắm bạn xem chắc cũng học tập được đấy!Chúc bạn có bể đẹp!:)

5. nht010190

Thích đã nhận:
    0
    Có nhà ai còn dư 1 ít đất đã đc trộn làm nền ko? Cho em 1 ít để trải trong hồ mini. Tiện thể nghe hướng dẫn trực típ từ các bậc tiền bối cho dễ hiểu. Nhà em ở Q.TB. Nghỉ hè rồi nên rảnh lắm.
    Cám ơh bac`1 peter paker nhé

6. longtin

longtin Black list

Thích đã nhận:
    27
    em cũng cần nè !

em ở HN cũng có nguyện vọng như vậy !bác nào có giúp đỡ em nha ! em cám ơn nhiều !

7. cacontapboi

cacontapboi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em cung muon lam 1 be mini

em muốn tìm những loại cay trồng trong bể thủy sinh.Em không biết trồng chân trâu trong hồ nhỏ không có c02 thì cây sống có được không nhỉ!!! các tiền bối chỉ vài đòn cho bọn hậu bối chúng em ạ!#:-S

8. tuannghethuat

tuannghethuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo kinh nghiệm hồ nano của mình :
    - Phân nền nên mua ADA cho gọn và ổn định nửa.
    - Không nên trồng các loại moss (ngoại trừ hồ để trong phòng máy lạnh- vì hồ nhỏ dể hút nhiệt từ bên ngoài)
    - kiếm ngững cây lá nhỏ dể trang trí hơn. Muốn trồng trân châu Nhật thì phải đủ ánh sáng cho cây quang hợp.
    - CO2 cho hồ nhỏ củng không cần thiết, có thì càng tốt thôi.
    Chúc bạn sớm có hồ nhỏ xinh xinh.

9. nht010190

Thích đã nhận:
    0
    Với hồ mini mà chơi đến phân ADA thì hơi bị " sang " đó. Hic. Học sinh mà , kím đâu ra tiền ??? Em cần 1 số thông tin về ricca. Giúp em nhé.

10. nguoimoitapchoi

nguoimoitapchoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng muốn làm một cái. Tại thấy mấy cái hồ trong forum thấy mê quá nên tính làm thử xem sao. Huynh nào biết xin chỉ giùm chỗ Mua mấy loại cây và nền luôn nha. Thanks. Em có hồ 30x20x25

11. doancongloi

doancongloi Member

Thích đã nhận:
    1
    alo alo!!! e cần làm 1 cái hồ TS kích thước 60x60x50 có thễ chỉ dùm e hog mấy huynh, cám ơn nhìu,

12. toan1101

toan1101 Member

Thích đã nhận:
    0
    em cũng đang có nhu cầu làm cái hồ mini chơi

có bác nào nhà gần gần bến xe chợ lớn giúp em với :D có người hướng dẫn để học hỏi đc nhanh hơn :D

13. tunghia

tunghia Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ nhỏ rất dễ bị rêu ! Các bác phải cẩn thận .

Last edited by a moderator: 12/7/07
  14. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    @all: muốn làm thì cứ manh dạng mà làm,làm ko đẹp thì làm lại,sai sót chỗ nào thì post lên nhờ giải đáp,vừa làm vừa học hỏi kinh nghiệm,hỏi như thế này biết chỉ đến bao giờ mới xong,còn muốn nghe chỉ thì tìm đến những nơi uy tín như codai,APT mà hỏi.nhưng trước hết thì chịu khó đọc hết tất cả những bài trên 4rum,xong thì tính gì thì tính,1 hồ nhỏ đâu bao nhiu tiền,quan trọng là biết cách nuôi,trồng hay ko thôi,kinh nghiệm là quan trọng nhất chứ ko phải người này chỉ,người khác chỉ là biết làm đâu.hơi khó nghe nhưng thực tế là vậy

15. thuannhui

thuannhui New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng có 1 cái hồ TS nhỏ như vậy. Mình setup nền được gần 1 tuần rồi, Mình đang lọc nước, chưa thả cây vào. Nhưng bây giờ nó có 1 ít bọt nổi lên mặt hồ (Bọt trắng, trông, nước sạch,). Có phải hồ mình có vấn đề gì không? Mình thấy lo nên cũng chưa dám trồng cây. Chỉ mình với

16. knguyen88

knguyen88 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bác MrBoo nói đúng đấy....muốn biết thỉ phải thử chứ hỏi thế này chừng nào mới có 1 cái hồ....với lại hồ nhỏ cũng tương đối dễ "thở" hơn , đừng wa' phức tạp như thế. Bản thân em chỉ mày mò trên diễn đàn + hỏi 1 tí (may mắn là có thèng ku em họ là thành viên lâu năm trên dđ nên hỏi đc tí chút ^^) , nên hồ đầu tay của em cũng sống sót đuợc mà chẳng "sứt mẻ" gì.....các bạn mới chơi cứ thử đi , có chí thì nên mà...fai~ hem?
    @thuannhui : hồ của mình lúc set up cũng bị như bạn , nó nổi bọt trắng xóa, lềnh bềnh y như bọt xà phòng đúng ko?....theo mình thì ko sao đâu, đó là do máy bơm + bọt khí từ lớp nền thoát lên đó , nền mới làm nên chưa đc nén chặt , vẫn còn ko khí nhiều nên khi xài máy bơm nó thoát ra thui.....theo mình nghĩ là thế...vì bỏ cây vào cà tuần mà nó vẫn ko sao (^^)...chứng tỏ bọt vô hại...với lại bạn lấy tay khuấy nhẹ thì bọt tan hết mà....đúng ko?...

17. dungmilo79

dungmilo79 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ra ngoài hàng cá thì thế nào cũng có nhửng laọi bạn cần .mới chơi thì cứ chọn loại rẻ cho có kinh nghiệm ...

18. lambk3003

lambk3003 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    úi giời bác Tuấn nghệ thực

@tuannghethuat: anh Tuấn này nhé, ngta toàn là SV hay HS thì sao mà có xiền chơi như bác được. Anh em ai muốn chơi ADA thì wa nhà anh Tuấn nhé, anh Tuấn là bạn chị Giang đó =)) =)) =)) (em xì pam 1 tí chọc anh Tuấn thui)
    các bạn chơi nano thì trồng moss chơi tép, em cũng đang tính làm 1 nồi lẩu tép đây :sick: :sick: