Nuôi TL chung voi NL có được không?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi daibp, 13/12/07.

1. daibp

daibp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Các bác tư vấn giúp em nhé....

Em đang nuôi 1 NL khoảng 40cm rồi.
    Bây giờ muôn thả thêm 1 TL không biết có được không?
    Nếu được thì nên thả TL size khoảng cỡ nào? và có cách gì hạn chế tổn thương nếu có ẩu đã không nhé?

Cảm ơn

2. peterle0901

peterle0901 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chà vụ này hơi khó đấy bác ơi vì NL đã 40cm rồi, em khuyên bác ko nên nuôi chung vì chắc chắn sẽ có ẩu đã xảy ra, nhưng bác vẫn muốn nuôi thì bác chọn 1 em thanh long ~30cm và bác phải có 1 hồ rộng ~1m6 và lun có nguồn thức ăn dự trữ sẵn trong hồ, chúc bác có 1 hồ cá đẹp nhá:)

3. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    em nghĩ chuyện này khó mà thực hiện được,bằng chứng là em đã phải phóng sinh em ngân long 35cm vào chùa,vì bị 1 em thanh long 30cm đánh cho thừa chết thiếu sống,nhìn kinh dị lắm,còn mấy con cá khác nuôi chung vẫn nhởn nhơ bơi theo thanh long,lâu lâu buồn lại còn đuổi theo thanh long mà cắn nữa.

4. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ùh vì Ngân Long khá hiền trong nhóm cá rồng, còn Thanh Long thì cũng hơi dữ rồi đó. Có người nuôi con HL nhỏ mà kiếng ngăn bị ngã xuống, con TL bơi sang đánh con HL gần chết luôn.

5. pinturicchio

pinturicchio Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình đang nuôi con Ngân Long dài khoảng 30cm. bây giờ thả thêm 1 con Sấu hỏa tiễn 30cm nữa thì có ổn không vậy các bác? sợ con hỏa tiễn nó cắn Ngân Long quá

6. peterle0901

peterle0901 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Sấu hoã tiễn sẽ cắn ngân long đấy bạn àh vì vậy bạn phải cho 2 con ra riêng để tránh trường hợp đáng tiếc xảy ra đối với NL nếu bạn có nhu cầu mún nuôi loài nào đoá sống chung với cá rồng thì bạn nên chọn hồng két vì noá ko dzữ ko hiền nên ko có loài nào bắt nạt đc noá và noá cũng ko bắt nạt ai hết :D :D

7. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    vụ này thì không sao cả,sấu hỏa tiễn khá hiền lành nên không lo lắng đâu bạn ơi,chỉ sợ ngân long quay sang xử lính mới thôi,tránh trường hợp nuôi ngân long với sấu phúc lộc thọ,nuôi con sấu này với NL thì chẳng khác nào giao trứng cho ác cả

8. daibp

daibp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    cảm ơn các bác,

Hồ nhà mình D: 2m x C: 0.8m x R:0.7m, đang nuôi 1 NL khoảng 40cm + 4 hồng két bằng nắm tay + 2 chép nhật bằng bắp tay .... Thấy NL bơi phí trên có 1 mình thấy cũng buồn buồn... t1nh thả thêm 1 TL...

Nhưng nghe các bác tư vấn... cũng sợ... thôi chắc phải để em nó 1 mình quá....

Không biết đến từ đó đến giờ đã có bác nào nuôi chung NL va TL chưa vậy?...

9. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Ngân long thì chỉ nuôi thêm một em ngân long nưã thì còn có thể chứ nuôi với TL. KLU hay dòng khác đều lo lắm bác àh. Chắc hồ của bác đẹp lắm ha, nhìn thấy kích thước bác để là thấy mê rồi...Bác chụp hình hồ bác lên cho em xem với...cũng đang định làm cái hồ 2m nên muốn tham khảo bác mà hiiii....

10. vinaken

vinaken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    184
    cú thả vào ngôi quan sát 1 tiếng đồng hồ , cho ăn xong nếu không cắn nhau là ok
    không thì vớt ra sớm nha.không thì nó đá te tua luôn đó

11. daibp

daibp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    @ tigerblue9904: cảm ơn bạn đã góp ý.... , Mình không có máy chụp hình nên không pot hình cho bạn xem được... Thông tin về hồ: kích thước như đã nói ờ trên.. toàn bọ làm bằng kính 12 mm ( chì nghe thợ dán hồ nói vậy thôi, không biết chính xác), tính làm chân gỗ... nhưng làm hồ xong thì hết xiền luôn... chỉ làm chân sắt hộp ( 30x50) thôi.. nhìn không được đẹp....

Nếu bạn muốn làm hồ dài 2m thì nên rút kinh nghiệm, chiều cao thì từ 0.8m là vừa đừng làm cao hơn, chiều rộng nên làm từ 0.8 đến 1m thì mới đẹp...

Chúc bác có cái hồ như ý...Thân.

12. cá vàng

cá vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    nuôi cá rồng chung

theo em nếu bác muốn nuôi thêm thì phải mua thêm một NL và một TL thì may ra mới dc . LÚc mới mua về thì bác phải bắt hết tụi nó ra trước đã . Nếu bác có thể thì khoảng một đến hai ngày . Khi bắt mấy con mới về thì cho tụi cũ ăn thiệt no rùi thả tất cả vô cùng một lúc . Hi vọng chúng nó không đánh nhau nhưng bác phải theo dõi thường xuyên nếu có chuyện gì thì phải vớt ra ngay . Cũng tùy theo số bác hên hay xui thui . Tụi này không biết sẽ đánh nhau bất tử lúc nào nữa . Ông bạn của ông ngoại em đã nôui một con KLU , 1 NL ,1 Hồng Vịt đến nay đã hơn 3 năm nhưng vẫn không có chuyện gì cả . HEHEHE
    Chúc bác thành công .

13. 123ngoisao

123ngoisao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trả lời

Nhà em cũng có nuôi 3 em TL, NL, KLU. Lúc mới bỏ vô, tụi đó đánh nhau nhừ tử. Nhưng khoảng tháng sau thì tụi nó không đánh nhau nữa. Đặc biệt là khi lúc có đèn tụi nó không bao giờ xử nhau, nhưng khi tắt đèn thì NL và KLU đi tìm chỗ trốn còn TL thì nhỡn nhơ bợi lội. Các anh em có ý kiến gì đóng góp nha để em học hõi vì em đang phấn đấu hồ Ngũ Long.

14. mi_fa_son

mi_fa_son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bác này nhầm lẫn rùi, ngân long là to nhất rùi bác ạh...bác nói chuyên cứ như chưa bao h` chơi cá vậy

15. mi_fa_son

mi_fa_son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    àh mà để em góp ý nha, ngân long nui hồ 2 m thì wa' ok rùi ông anh ơi,ông anh ko thể nào nui chung nó với 1 em thanh long nào đâu bởi vì thanh long dữ lắm, nó sẽ chơi em ngân long tới cùng doa'.vụ này em đã từng trải rùi và kết wả phải cho em ngân long về với chủ khác