Nuôi tôm

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi hongminh04, 11/1/07.

1. hongminh04

hongminh04 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi cho em hỏi tí nhé
    Em làm 1 cái bể dài 50cm, trồng toàm La Hán, đàn thảo ... thả khoảng 10 con cá con . Nay muốn thả vài con tôm (tôm càng, tôm sú ..) vậy có hợp không các bác
    BÁc nào có kinh nghiệm về cái vụ tôm, tép thì giúp em với nhé

2. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình thì cũng kém cỏi về tôm,tép chỉ biết 1 điều chắc chắn là tôm,tép có càngcó thể bắt và ăn thịt 1 con Neon trưởng thành dài 2,5cm.

3. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    tôm càng, tôm sú thì...xin can. chắc chắn là nó sẽ tàn phá cây, cá te tua...
    nhưng nếu tôm này thì chưa gây bất kì tội ác nào suốt 6 tháng qua..
    kích thước đang duy trì ổn định từ 3-4cm...

4. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    hic,có 1 đêm em thức đêm,bùn bùn mở đèn lên ngắm bể,bắt quả tang con ceramic chộp con neon........thế là em vội vàng tháo đèn ra thọc tay vào quậy quậy vài cái may mắn vẫn cứu kịp bé neon :D

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Thế sao con ceramic nhà mình ngoan lém...chưa xơi em tam giác hay mũi đỏ nào.....

6. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    anh không nuôi ceramic, còn bọn tôm nhà anh thì chắc cú là o sao, kiểm tra sĩ số cá hằng ngày...thấy chưa có gì xảy ra...

7. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Còn đằng này em bắt quả tang cơ,kô cứu là đi toong 1 em neon rùi.

8. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    hihi, zQ xem mấy em không có màu sắc lấp lánh như neon có bị thịt hay không? anh có nghe người bạn nói tôm càng chỉ tó mấy em nhiều màu sắc có phản quang như neon thui, có lẽ ban đêm chúng chỉ thấy bọn này? ...nếu đúng vậy thì bọn neon chết vì màu vảy rồi...

9. kpham

kpham Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Á,bọn này chỉ xử những em cá nào có vấn đề về sức khỏe (bệnh tật,yếu ớt) thôi bác ơi,chứ nó ko nhào ra tấn công những em bơi vèo vèo mà xơi tái đâu ạ,cũng giống như bọn Linh cẩu trên hoang mạc í(so sánh hơi khập khiểng nhể),vừa dọn dẹp vệ sinh,cân bằng sinh thái,vừa giúp chọn lọc những cá thể mạnh khoẻ,đủ sức duy trì nòi giống,hehe,em nói nôm na thế thôi,các bác cứ phiên phiến cho nhé.

10. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    Py cũng đồng ý với kpham về í này.
    Py thấy mỗi hồ thủy sinh nên có vài em tôm càng loại nhí này để cùng với bọn tép dọn dẹp vệ sinh... Py đang tuyển thêm nhưng chưa có nguồn...

11. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Con này có màu lạ nhỉ? tối hôm trước em rọi đèn bắt được vài con, định thả vào hồ quan sát xem màu sắc có biến đổi gì không, không biết Blue_Dolphin nuôi con này lâu chưa, có giữ được màu ổn định không? hay chỉ được như vậy ở một giai đoạn nào đó thôi.

12. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @lamvn: blue nuôi con này hơn 2 tháng rùi, trước đó nó cư ngụ tại hồ Py cũng vài tháng có lẻ...màu nó ổn định như vậy đó, hình dáng nó giống ghost shrimp nhưng màu như sứ vậy....thỉnh thoảng lại thấy lột xác...
    Hôm rồi vớt trong thau tép mồi 1 em giống vậy nhưng nhỏ = 1/2...về có 24h sau thì ngỏm củ tỏi...

Last edited: 12/1/07
  13. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Lúc mấy bé neon ngủ thì nó cũng như là bệnh thui bác :D Lờ đờ là nó hốt ngay.
    @ PY: Chắc là vậy đó anh :D Nó khoái bắt neon với cá Trâm

14. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mấy bá cũng khoái tôm ah ,sắp tới em đi thái lan ,bác nào có nhu cầu muốn nuôi 1 vài chú tôm cảnh trong bể kiếng không ,nếu bác nào muốn có 1 chú tôm cảnh thì cứ đăng ký nha,em chỉ magn về với số lượng có hạn thôi
    thứ 4 tuần sau em mới đi từ h tới đó bác nào đang ký thì nói nha

15. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Nghe các bác nói chuyện tôm vừa ly kỳ rùng rợn lại vừa hấp dẫn! Cho em bon chen một tý. Có bác nào biết về con tôm hùm nước ngọt không? cho em xin thông tin! nó có nuôi đươc ở bể thủy sinh không? tức là có phá cây hoặc bắt cá bé không?
    em xin cảm ơn các bác!

16. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
  17. hongminh04

hongminh04 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Báo cáo các bác hôm thu 7 vừa rồi em đã thả 4 chú tôm vào bể . Số đo của các chú tôm như sau : chiều cao 15mm, vòng ngực (đường kính) 4-5mm . Các chú này có càng nhưng hiền lắm , quan sát 1 ngày đêm mà chưa thấy các chú gây gổ gì cả . Mong sao các chú sống hòa thuận . Em cũng thả 3 đôi Neon, mong sao các chú đừng cừu sát neon như các bác nói .

18. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Xin cảm ơn Anh PYRAMID rất nhiều! Thủy tinh là newbie nên còn thiếu kinh nghiệm lắm. Chả là có người gợi ý cho một cặp tôm, xong sau khi nghiên cứu mấy bài của anh xong đâm ra hoảng. Em nào cũng gắn mác " rữ tợn " ở đầu, thả vào hồ thủy sinh mới setup của Thủy tinh chúng bắt mấy cưng trong hồ làm món su si thì hỏng. May mà có anh PY quan tâm không thì lại mang án " Thiếu hiểu biết gây hậu quả nghiêm trọng " rồi .Xin đa tạ! đa tạ!:blushing:

19. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    @thuytinh: không chỉ cá thôi đâu, một số loài tôm được khuyên nuôi riêng 1 loại trong cùng 1 hồ...thậm chí 1 đực và 1 đàn mái nếu muốn chúng không chém giết nhau...
    tuy nhiên, nếu cặp tôm đó đẹp, thuytinh sắm cho nó cái hồ riêng đi....dù sao bộ dạng của mấy em tôm cũng quá hấp dẫn... nhất là cái cách dùng càng cắp mồi cho lên miệng...đúng là không loài cá nào sánh được...

20. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Tính tình nó kô bộc phát ngay đâu bác,nhỡ nó mới về còn lạ nước nên hiền thì sao ?
    Chờ 1 thời gian xem sao đã :devil: