Nuôi trai trong bể thủy sinh !

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi buchu_kawaii, 20/1/06.

1. buchu_kawaii

buchu_kawaii Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đã thử nuôi mấy chú trai con trong bể được 1 tuần nay và thấy bọn này giúp lọc nước rất sạch.Hình như bọn nó còn ăn cả rong thối chìm dưới đáy thì phải.Hôm nay em mới dám post bài lên cho các bác cho ý kiến.

2. ltg14

ltg14 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Ủa em cứ tưởng trai chỉ sống được ở nước biển chứ. Nếu được pót hình lên cho anh em xem thử với.

3. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    to ltg14 : trai cũng có hai loại nước mặn và nước ngọt, bạn đã ăn cháo trai bao giờ chưa
    chẹp chẹp là nó đó bạn

4. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Về công dụng thì em chưa biết nhưng về mặt mỹ quan thì cho trai vào trông ko đc đẹp lắm, nhất là với những bể nhỏ nó nằm trình ình ra đấy, ngứa mắt em lại cho vào nồi thì....:D Với lại bác thử nghiệm với các loại cá nhỏ chưa, nhỡ mấy em Neon chui vào rồi ko ra đc thì....:-S

5. haductam9cc

haductam9cc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em xin có ý kiến như sau. về nuôi trai trong hồ thủy sinh em đã từng nuôi qua.như bác buchu đả nói trai lọc nước sạch cái này em đồng ý 2 tay.
    cái này em không đồng ý àh nha. không biết trai của bác thế nào chứ trai của em thì nó 1 đâu chui xuống đầu kia hé lên khỏi mặt nền 1 chút xíu. chính vì nó chui xuống mới phát sinh vấn đề . vấn đề ở đây là khi 1 đầu cắm xuống nền nếu như lớp trên của nền mỏng quá { so với chiều dài của con trai phải cộng thêm 1/2 chiều dài cùa con trai nữa . tại vì khi lọc nước nó sẻ cắm thịt xuống phía dưới } sẽ chạm vào lớp phân nền khi đó không nhũng nó lọc nước mà còn lọc luôn cả phân nền các bác ạ. vì thế bác buchi nên để ý. chúc các bác 1 ngày cuối tuần vui vẻ

6. buchu_kawaii

buchu_kawaii Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hehe ! Mình thả mấy chú trai con (5-7cm) ở 2 bên thành bể ,chỗ đó mình bố trí lớp cát vàng dày đến 15cm nên mấy chú trai không thể chạm tới lớp phân nền được.Bác nào thích thì cứ thả vài chú mà xem (nhớ thả trai nhỏ và số lượng vừa phải)!

7. ltg14

ltg14 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi đi bạn mua mấy con trai ở đâu vậy? Mình đang định mua 2 con về nuôi lấy ngọc tặng bà xã cho đỡ la mình cái tội ngồi nhìn hồ hoài:crying:

8. haductam9cc

Thích đã nhận:
    0
    bác ở TPHCM phãi không bác. bác ra chợ kiếm thử nhưng em xin nói trước là trai ở xì gòn khác trai ở HAn. trai ở đây nhỏ xíu à người ta thường gọi là con gì đó nhỉ..... . nếu bác kiếm ở chợ không thấy thì em chỉ cho bác chỗ này bảo đảm bảo có . đó là chợ Tân Sơn thuộc f12 quận Gò Vấp. còn bác muốn kiếm trai to , đẹp có thể cấy ngọc thì bác vào Khu du lịch văn hóa Đầm Sen. chúc bác thành công { bác mua nhiều nhiều chút , nếu bác không thích thả thì mang ra nấu cháo hay nâu canh. nghe cũng hấp dẫn dó bác tlg nhỉ :D}

9. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    @ all: Bạn Haductam nhận xét cực kỳ chính xác. Nếu thả trai vào bể, nếu trai khoẻ, nó sẽ chui xuống lớp chất nền, chỉ hở mỗi một chỏm chừng 1 cm lên khỏi mặt nền. Điều này, ai ở gần Hồ Tây và đã từng đi mò trai thì đều biết.
    Ngoài lề một chút: Để bắt trai, trừ những con tin hin ở gần bờ, còn những con to, giấu mình hoàn toàn trong lớp đất bùn, thì phải thò gót chân xuống dận dận để tìm đầu trai, sau đó phải lặn xuống để moi lên, chỗ nước sâu, phải lặn vài ban hơi mới moi được.
    Túm lại: nuôi trai trong bể thủy sinh, đẹp không thấy, những chắc chắn nó làm phá vỡ kết cấu lớp nền và khó tránh khỏi đục nước !

10. hangxom

hangxom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Sao mình lại thấy trong đầm sen và xem trên tivi thấy họ nuôi và treo trong những cái lưới mà --> nếu vậy sao nó có thể bò xuống nền được ? Vậy không biết treo nó phía sau các lùm cây có ổn không ? Để bữa nào vô Đầm sen hỏi thử xem thế nào ???

11. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    @hangxom: hình như nuôi trai trong những lưới treo như thế thì phải để nó ở nơi có luồng nước chảy qua liên tục để có thức ăn cho nó! mình treo trong mấy lùm cây thì nó chít ngắc còn gì?!:confused:

12. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Nếu nuôi trai trong lưới thì như SBD nói đấy, phải nuôi nơi có dòng nước chảy, khi đó trai mới sống được. Còn nếu treo như vậy thì chắc ta phải "đút" cho trai ăn đấy, nếu không muốn có vỏ trai để khảm xà cừ vào đồ mỹ nghệ. Hìhìihì.

13. hangxom

hangxom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Vậy là hết hy vọng nuôi trai rồi ! Phần nước chảy không khó, vì người ta cũng nuôi trong hồ được ! Cái khó là cho nó en thôi ! Zậy mới khó, nếu cho nó ăn được chắc hồ Thủy sinh thành đúng 100% là nồi lẩu thiệt. Vậy em đã ra quyết định rồi ! Còn mọi người có cao kiến gì thì em xin học hỏi thôi !!! Kekekeeeee

14. free_as_abirds

free_as_abirds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    À mình cũng có thử thả trai một lần rồi, đúng như anh mêtu nói, chúng cắm người xuống và thò cái mu lên rồi phì hết cả phân nền đất xét của mình lên, coi rất khó chịu. Nếu ai dùng sỏi to thì mình chưa dám chắc, nhưng cát trắng thì chúng dễ bề hoạt động lắm.

15. haductam9cc

Thích đã nhận:
    0
    em xin có ý kiến như sau :
    - bác thấy trên ti vi va ở DS thấy họ treo trai lên . nhu anh sb đả nói là để cho nước chảy qua và hứng được các sinh vật phù du. đó là người ta nôi theo kiểu công nghiệp bác ạ. còn bác hỏi tại sao nó lại bò xuống xin dc thưa rắng trai nuôi trong hồ thủy sinh không phải treo lên như ở DS đâu bác ạ. mà thả thẳng xuống đáy hồ. nếu như bác treo lên mà không ảnh huờng gì đến bố cục hay ngứa con mắt bên trái, đỏ con mắt bên phải thì hay quá còn gì . chúc bác thành công

16. tientx

tientx Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Có thể bố trí vài chú trai vô hộp lọc của bể được không nhỉ? Như vậy vừa đảm bảo 100% có nước lưu chuyển, vừa đảm bảo nền bể không bị phá???

17. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    các bạn ơi ,trai nước ngọt có lợi nhưng cũng có hại,theo mình không nên nuôi tron hồ thủy sinh

18. Ha Anh

Ha Anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thấy họ nuôi trai trong hồ kiếng theo cách này cũng hay lắm:
    Làm một cái giá bằng những cọng kẽm to ,trên đó gắn được hai con trai cỡ 10 cm chiều dài.Bạn cứ tưởng tương một con bướm có hai cánh to là hai con trai í .Chân đế của con bướm này là cọng kẽm bẻ tròn giống như những cái giá cắm đèn cầy họ bán ở cữa hàng mỹ nghệ.Tiếc là mình ko phai họa sĩ nên hổng dám đưa hình vẽ lên forum.

19. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    cho mình hỏi ở đâu ban trai nuóc ngọt vậy

cho mình hỏi cho bán trai nược ngọt được ko vì mình cần setup một hồ thủy sinh

20. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Chịu khó thức dậy vào buổi sáng, xách làn hộ bà xã đi chợ và nhớ tìm hàng ngao sò ốc hến gì đó sẽ vớ ngay cả rổ thôi mà.