Nuôi Vẹt Đẻ

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi powerfullvn, 2/5/08.

1. powerfullvn

powerfullvn Banned

Thích đã nhận:
    21
    Em đã nuôi vạt hồng kông (loại có nhiều mầu sắc)

Sắm cả nhà, có dủ trồng và đực mà nó không chịu đẻ. Bác nào đã từng nuôi vẹt đẻ chưa, post lên cho anh em học hỏi với.

Cho nó ăn cả rau muống cũng không thấy đẻ gì cả,

2. carp

carp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    82
    bạn chịu khó tham khảo thêm trên diễn đàn nha, mà bạn phải chịu khó nhẫn nại chờ đi,không có jì phải gấp. Riêng mình, mình thấy nếu nuôi 2 cặp cho chúng tự bắt thì sẽ nhanh hơn.

3. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
  4. powerfullvn

powerfullvn Banned

Thích đã nhận:
    21
    cám ơn bác nhiều, ngày truớc mình nuôi lồng to lắm, cả năm cũng không đẻ, mà chỉ cho ăn kê không à, với rau muống, có cần cho ăn thêm vỏ trứng để tạo cãni không?

5. yeuthiennhien

yeuthiennhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Hồi trước em cũng nuôi 1 đôi đấy, thấy bán hàng bảo 1 năm là đẻ nhưng chưa đc 1 năm thì xổng chuồng, bác phải hỏi người bán xem đôi đó có đẻ hay không (chứ lại cùng giới thì chắc 1000 năm cũng không có em bé :laughing:), em thấy bảo lúc sắp đẻ chúng sẽ làm cái tổ, như vậy bác phải cho nó nhiều gỗ để nó gặm làm tổ đó :D, có khi nó thấy không có nên khôg đẻ chăng bác?

6. trungtt

trungtt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ko phải là chúng tự làm tổ đâu bác, mình mua cái tổ bán sẵn (hộp gỗ hình chữ nhật có cái lỗ chui ra chui vào ý). Đẻ hay không quan trọng phải là 1 đôi (chứ cùng giới là ko có đẻ đâu ạ...hehe) và phải cung cấp can xi cho bọn nó, kinh nghiệm của em là cho ăn mai mực. Ăn rau muống hay rau gì thì chỉ là cung cấp thêm chất cho vẹt thôi...haha.

7. lahanhanoi

lahanhanoi Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn phải cho ăn rau xà lách là loại mà nó thích ăn nhất đấy,bạn mua ở ngoài hàng chim cảnh có cái nhà cho nó ở đấy.Bạn xem vẹt của bạn non hay già rồi với cả chịu khó nuôi nó ma đẻ lứa đầu thì lứa se đều đặn thôi.Mà vẹt thì nó đẻ ít lắm 1 năm chỉ 1 hay 2 lần thôi ma mỗi lần đẻ cũng ít trứng mà ko nhiều như chim Yến đâu.

8. vothanhnhan

vothanhnhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    bạn nuôi có đúng 1 cặp không hay hai con đực lam sao nó đẽ cho được .em coi lai đi vì anh biết là con két rất khó biết trống maí nếu nuôi nó tự chon cạp thì no đẽ liền ban xem lai đi

9. nguoitayninh

nguoitayninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Bạn Nuôi 2 con két đực mà đòi nó đẻ thì làm sao nó đẻ được , nếu muốn nó đẻ thì bạn phải giải phẩu thẩm mỹ cho nó hoặc mua 2 con mái nữa bỏ vào nó mới đẻ

10. trandoanquan

trandoanquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Muốn biết kinh nghiệm nhiều hơn về Vẹt đẻ, powerfullvn cứ hỏi chị Golden Finch, chị ấy đã từng nuôi em Golden Top thả trong nhà luôn!
    Chúc thành công!

11. congtech

congtech Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nuôi vẹt mà thả tự do trong nhà thì hơi nguy hiểm đấy, tốt hơn hết mỗi người nên đeo 1 cái kiếng, còn nếu nhà có trẻ con thì ko nên ............