Nuôi Vẹt gì bây giờ.

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi thocuongts, 20/9/11.

1. thocuongts

thocuongts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Chào mọi người mình đang muốn nuôi một đôi vẹt. Tìm hiểu thì thấy chỉ có vẹt Hồng Kông ( Yến Phụng ) Nhưng hôm qua ra chợ bưởi sao thấy giá nó "chát" thế ( 250k/ đôi ). Không biết giá đó có hợp lý không? Mà thời điểm này mua vẹt có được không? vì thấy mọi người nói đến mùa vẹt non, vẹt già gì đó. Mong mọi người chỉ bảo.

2. NuHoangBaDuoi

NuHoangBaDuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    287
    Yến Phụng đâu cần thuần nên bạn ko sợ non già,có chăng lựa 1 cặp trống mái ( dựa trên màu mũi),dể nuôi,dễ đẻ.kêu loi nhoi cả ngày!

thocuongts thích bài này.
  3. tiensinhsaigon

tiensinhsaigon New Member

Thích đã nhận:
    1
    nếu bạn có thời gian rảnh thì nên mua chào mào hoặc họa mi nuôi hay hơn

4. thocuongts

Thích đã nhận:
    65
    Mình có 1 em chào mào rồi. bắt được 1 tổ có 2 em, nuôi được hơn 2 tháng rồi, hôm rồi bị xổng mất 1 em. Giờ đang chăm em còn lại. Mà không biết sao nó vẫn chưa dạn người.
    Mình muốn nuôi 1 đôi vẹt. Hôm rồi ra Hoàng Hoa Thám hỏi thì Vẹt HK 250/đôi, Vẹt Nhật thì 400k/đôi. Chưa biết nên nuôi loại nào, các pro chỉ bảo với. Bây giờ mua thì liệu có luyện chó nó nói được không? và còn chuyện đẻ đái nữa. Nuôi khoảng bao lâu thì đẻ nhỉ?

5. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Vẹt HK ngoài ấy đắt thế , trong này chỉ khoãng 180k/cặp thôi

6. tranvanhuu

tranvanhuu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Ái chà chà chà : Lấu lắm mới vào forum . Mừng vì lại có nhiều anh em nuôi Vet . Thocuongts thân mến . Giờ hết mùa Vẹt non ( trong tự nhiên rồi ) --> Nếu bạn muốn nuôi Vẹt non bạn chỉ có thể mua Vẹt Nhật hay Yến Phụng(Vẹt Hong Kong) non do các trại chim nuôi đẻ ( như gà thôi) . Nuôi Yến Phụng rất dễ . Giá cả rẻ : 130-->150k /1đôi non . Biết rỗ trống , mái ( >3 tháng tuổi ) là 170-->200k/1 đôi . Vẹt Nhật đắt hơn chút tầm 300k . mình nuôi Vẹt 14 năm rồi . Kn không nhiều nhưng đủ để nuôi được Vẹt Ngực Hồng và Xích ( Vẹt má vàng ) sinh sản ( Điều mà quá nhiều người mơ ước và đảm bảo Việt Nam không có qua 50 người làm được viẹc đó ) . Nếu cần gì giúp đỡ về kỹ thuật nuôi cứ pm mình hoặc qua ym : Vinh_thienthenbenho_vinh : minh giúp cho . Mình không fai con gái nha cai ym này chuyên dùng cho diễn đàn . Thân ái

7. thocuongts

Thích đã nhận:
    65
    Có gì mình sẽ Pm. Sao mình hỏi ngoài Hoàng Hoa Thám, Vẹt HK họ đòi 250k Một đôi, Cong Vẹt Nhật thì 400K. Mình thấy mắc quá nên chưa mua. Mà không biết có phải vẹt non không nữa.

8. feilung

feilung New Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy là bác tranvanhuu rành về vẹt quá rồi. Bác cho em hỏi tí. Em tính tới mùa vẹt non (tháng 2, tháng 3) mua 1 cặp vẹt non về nuôi để tập nói và làm trò chơi. Tuy nhiên, theo em biết thì vẹt có nhiều loại quá (vẹt ngực hồng, vẹt đầu hồng, vẹt đầu xám, vẹt xanh) nên không biết chọn loại nào để dễ nuôi, dễ nói và làm trò hay. Xích thì mắc quá. Bác tư vấn cho em mua loại nào nhé.

9. minhbeo

minhbeo Member

Thích đã nhận:
    2
    bác ơi vậy yến phung ấp trong bao lâu thì nở hả bác

10. Alexdo

Alexdo Member

Thích đã nhận:
    3
    có bác nào có lovebird con kg, giá cả phải chăng, nhường em 1 cặp, có add nich bác tranvanhuu vào mà kg thấy bac trả lời.

11. thocuongts

Thích đã nhận:
    65
    Mình mới mua một đôi rồi, Giờ đắt kinh. tan 260k/ đôi. Mà cũng không có nhiều để mình chọn nữa. Có bác nào biết ngoài kê ra thi hàng ngày nên cho bọn nó ăn gì nữa không? Mà bọn này bao lâu thì bắt đầu đẻ nhỉ?

12. hieuchi

hieuchi Active Member

Thích đã nhận:
    3
    mình ở hcm nên ra chợ thuận kiều mua có 130k/cặp vẹt non đủ màu sắc,mình nuôi đc 1 tuần rùi,tụi nó kiu inh ỏi cả ngày nghe vui lắm :d.Mình cho tụi nó ăn kê với cây kê và khoáng thôi à,có bạn nào biết cách dụ nó tắm ko nhỉ ,mình để khay nước mấy ngày mà chẳng thấy nó nhảy vào

13. tranvanhuu

Thích đã nhận:
    22
    xl anh em . Dạo này bận quá hôm nay mới có dịp vào dđ . Xin trả lời anh em : feilung : Nếu bạn chủ đích muốn mua vẹt chơi ( dạy làm trò thận mật ) thì vẹt nào cũng đc . Nếu bạn muốn dạy nói thì nên chon: Vẹt ngực hồng ( t2 --t5 la mù vẹt non ) : giá rẻ : 250k--350k/1em . Loại này dễ nuôi dễ dạy nói . Vẹt má vàng(Xích) ( t2--t5 ) giá 800k --1500k có lúc 2000k . Dễ nuôi , nói tốt > đắt vì nói tốt hơn vẹt ngực hồng và hiếm hơn . Tuy nhiên Vẹt nói tốt hay không tùy vào bản thân từng con và cách mà bạn dạy nó . Vẹt mình nuôi nói ầm ầm + hát nhưng cũng có con hét suốt ngày == fat đien với nó . Bạn cũng có thể tham gia các loài vẹt nước ngoài tuy nhiên giá cao 500 USD trỏ lên : ( Thân )
    Minhbeo : Yến phụng ấp tầm 15--25 chính xác là 18--22 . Tùy đk và chăm sóc . mình nuôi chỉnh đk nên 20 ngày nở chuẩn tỷ lệ lỗi trứng vô cùng thấy 1/115 .
    Có gì các bạn cứ liên lạc trực tiếp vào sđt : 01257 535 025 ( đừng nháy nhá mình bận . Gọi tì ok )
    Vẹt dễ nuôi và là bạn prob . hơn chục năm nuôi chúng mình hiểu . Con vẹt ngực hồng đầu tiên mình nuôi ( hồi dó trẻ con nghèo lắm ) giờ vẫn khoe như voi nói và hát như điên mỗi tội có lúc nó làm mình điên khi cú ngủ lá nó cắn tai hay hét ầm lên để mình dậy chơi cùng nó . Bạn cú nuôi đi thấy thích liền

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:30 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:25 AM ----------

Quên mất xl bạn Alexdo nhá mình bận quá không vào ym ,Ban j liên lạc qua đt nhá : 01257 535 025 . Lovebird nuôi hay đó

hieuchi thích bài này.
  14. hieuchi

hieuchi Active Member

Thích đã nhận:
    3
    anh tranvanhuu ơi xem giúp em 2 con này có phải 1 cặp ko anh,người bán nói nó đc 3 tháng rùi,nếu là 1 cặp thì mấy tháng nữa nó đẻ vậy anh

15. tranvanhuu

Thích đã nhận:
    22
    Chúc mừng bạn có 1 cặp chim đẹp . Chim này còn non tầm 1-->2 tháng tuổi thôi . Bởi lẽ từ khi gần 3 tháng tuổi là bắt đầu đổ màu mũi ( phân biệt dc trống mái rồi ) . Bạn vào link sau coi sẽ rõ nhá : http://www.lananhbirds.com/diendan/showthread.php?t=1895
    Ngoài ra trị kiến dễ mà để ở chân lồng mấy bát trong bát có ít nước và để lồng cách tường 1 tý là ok mà . Thân

hieuchi thích bài này.
  16. thocuongts

Thích đã nhận:
    65
    Hôm rồi mình cũng kiếm được một cặp rồi. Nhưng mà mình đang sợ nó không phải 1 đôi. Anh em xem giúp mình cái.

17. hieuchi

hieuchi Active Member

Thích đã nhận:
    3
    con màu vàng bên trái y chang con màu vàng của mình nhỉ hihi

18. yeuchimthucanh

yeuchimthucanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    573
    2 em nhà bạn trông đáng yêu thế, mà bạn làm cả chậu cây trồng kê ở dưới đáy chuồng ah sáng tạo đấy. Làm thức ăn tươi cho chúng nữa ah

19. Alexdo

Alexdo Member

Thích đã nhận:
    3
    Các bác cho mình hỏi, cặp yến phụng của mình, 1 con màu xanh lá mủi xanh( trống), 1 con màu xanh dương mủi hồng( mái). nuôi cũng cả năm mà có vẻ kg hòa thuận, mình thấy nó gặm ổ rồi, cứ nghĩ là sắp đẻ nhưng thấy con mái cứ chạy theo con trống, con trống thì cứ tránh đi. Không biết chúng có phải là 1 cặp kg, và tại sao có hiện tượng như vậy? có nên tiếp tục nuôi hay phải mu athêm trống mái khác.

20. tranvanhuu

Thích đã nhận:
    22
    Đó là hiện tượng rất bình thường thôi Alexdo a . Qua kinh nghiêm nuôi Vẹt mình thấy khi Vẹt có nhu cầu làm tổ ( kết hợp + sinh sản ) thì con trống và con mái thường có biểu hiện tình cảm ( mớm mồi hoặc rỉa lông cho nhau hoặc cạ mỏ vào người nhau : Tóm lại là có cử chỉ giao tiếp thân và tất nhiên có màn rượt đuổi -===> Kết đôi ) Tuy nhiên nếu bạn đã làm tổ tốt mà vần thấy con trống có hiện tượng bỏ chạy thì thường là không hợp đôi . trong trường hợp này ban nên tách hai con ra và tiến hành ghép con mái với con trống khác . Tất nhiên mình nói ở trên là trong trường hợp 2 con của bạn là 1 trống và 1 mái nhé . Chúc bạn sớm ghép đôi thành công >