Nuôi vẹt Macaw non

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi Blue Gouldian, 19/4/11.

1. Blue Gouldian

Blue Gouldian Active Member

Thích đã nhận:
    39
    Chia sẻ với các bạn đoạn phim rất hay và hữu ích về nuôi vẹt macaw non nè, tuy chẳng đủ khả năng nuôi 1 em macaw nhưng qua phim, mình cũng gợi mở ra một số đề tài thảo luận về nuôi xích (vẹt má vàng) nhỉ:
    - Cách cho xích non ăn.
    - Làm sao để xích quen và bay thoải mái như vậy thì tuyệt quá.
    - Nếu mức độ thuần hóa như vậy thì khả năng sinh sản là rất cao.
    Mong các bạn cao thủ cùng thảo luận nhé.

[video=youtube;ze6AXtxe4Zk]http://www.youtube.com/watch?v=ze6AXtxe4Zk&feature=player_embedded[/video]

2. kenduvo

kenduvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Thấy họ cho ăn đơn giản và nhẹ nhàng quá.
    Chú xích nhà mình mỗi lần cho ăn giống như đánh vật với nó vậy.
    Cũng bơm xi lanh mà nó đổ lung tung hết.
    Ăn xong là như bãi chiến trường.

Ngoài chuyện ăn uống, thấy họ còn dạy chim nhiều kỹ năng hay.
    Phải cố gắng học hỏi thêm mới được.

Last edited: 19/4/11
    Blue Gouldian thích bài này.
  3. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    có nhìu cách cho ăn , ko bơm thì đút nếu đút nhẹ hơn mà thân thiện . ko thì bơm cho nó tự nuốt ko cần đưa xâu vào miệng...
    theo clip này mình nghĩ cho nó bay kiểu này hoài là nó bay mất luôn .

Last edited: 19/4/11
  4. ketsieupham

ketsieupham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Ôi thương quá. Ai mà có công ty chuyên bán mấy con này mình sẽ xin làm một chân chăm sóc vẹt non. ^^

5. carp

carp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    82
    Mình thấy cô đó cho ăn với mức độ đặc lỏng khác nhau tùy vào tuổi của chim, chim càng lớn thức ăn càng đặc và cứng hơn, các bác chú ý động tác lúc cho ăn, tay hơi run run, động tác giống như lúc chim mẹ cho con non ăn vậy đó. Mình không rõ lắm, nhưng mình có biết 1 bác cũng nuôi macaw, từ nhỏ tới lúc tập ăn chỉ cho ăn bột chuyên dụng cho chim non thôi, tới lớn thì tập ăn hạt tổng hợp cho vẹt, vậy mà chúng cũng to bự và đẹp phết.
    Con trong clip- Buckle là chim lai, nhìn lạ mắt thật. Bọn này nuôi thường để trong nhà, muốn tập bay như thế đòi hỏi chủ có nhiều kinh nghiệm và chim cần được tập trước rất kĩ, có nhiều clip cũng thả chim bay như thế nhưng nó khuyến cáo là không nên làm nếu không được tập kĩ vì dễ mất chim lắm.

Blue Gouldian and sonnic like this.
  6. thd44k4

thd44k4 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    mình đang nuôi em két xám đuôi đỏ cũng vậy,từ nhỏ đến giờ nó không bay đi đâu hết,chỉ bay theo mình thôi.những giống két sinh sản nhân tạo được thì khả năng thuần hoá cao hơn.giống như loài xích,mình đi nước ngoài thấy họ cho sinh sản nhân tạo được thì con chim sẽ thuần hơn xích của mình ở đây bắt ngoài thiên nhiên(mặc dù là chim mới nở).vì vậy mình hy vọng một ngày không xa chúng ta cũng cho sính sản được và thuần hoá được loài xích.vài lời về suy nghĩ cá nhân,mong anh em góp ý

7. Blue Gouldian

Thích đã nhận:
    39
    Mình mở topic này không có ý định nuôi vẹt macaw mà để anh en chia sẻ áp dụng nuôi xích đó.
    Qua ý kiến các bạn, mình tạm tóm tắt lại một số ý sau:
    - Về cách cho ăn, phải ngay từ bé (có lẽ là từ khi xích chưa mở mắt), mình phải thực hiện 1 kiểu động tác cho ăn (tay rung rung chẳng hạn) để chim quen với động tác này và nghĩ mình là bố mẹ chúng, nên chúng thấy mình thì chủ động đòi ăn chứ mình không cần phải "đè nó ra" đút sâu ống bơm vào họng như mọi người hay làm. Ngoài ra, các bạn để ý thấy cô ta luôn luôn lót ngón tay út vào mỏ vẹt, mình chỉ đoán có lẽ để kích thích vẹt há miệng chứ không phải để banh mỏ chúng ra như mình thường làm. Mỗi lần cô ta chỉ cho chim ăn vừa đủ, diều không căng lắm nên không gây cho chim ngán và sợ ăn, kích thích cho chim chủ động đòi ăn ở những lần sau, chắc phải tăng số lần cho ăn lên. Tóm lại: nên nuôi xích non từ khi chưa mở mắt và phải tạo được thói quen cho xích đòi ăn chứ mình không áp đặt chúng ăn.
    -Về bay lượn: Cô ta là dân nuôi chuyên nghiệp, không phải 1 mà cả 3 con lận, nên mình nghĩ tụi vẹt này sẽ ở với cô ta luôn chứ không bay mất như có bạn nghĩ. Cô ta làm được điều này nhờ 3 yếu tố:
    1/ Vẹt macaw đã được thuần hóa hơn nhiều so với xích của ta, nói hơi quá nhưng cũng có thể giống như gà vậy, bản năng "đào thoát" của vẹt macaw có lẽ không mạnh như xích.
    2/ Ở Mỹ, môi trường sống giữa người và chim gần như không có ranh giới, buổi sáng chim rừng thường kéo đến nhà dân ăn sáng (hũ thức ăn họ treo sẵn ngoài sân), ngoài đường thì chim chạy nhảy trên vỉa hè và đòi du khách quăng bánh mì cho ăn, nếu không muốn nói là xà xuống giật cả bánh mì trên tay bạn, nói chung với môi trường thiên nhiên như vậy thì có thể đặt vấn đề ai là chủ ai là khách, biết đâu chúng đang nghĩ trong đầu rằng "coi chừng mấy người này trốn thoát, không cho mình ăn nữa" ấy chứ. Với môi trường như vậy thì chim không bị hoảng loạn và có tâm lý đào thoát.
    3/ Do nuôi từ khi chưa mở mắt nên chúng coi cô ta là bố mẹ chúng, đi đâu chúng đi theo, gọi thì chúng bay tới, chứ xích nhà ta khó mà lẽo đẽo theo chủ như vậy nếu bạn không thân thiện với chúng từ nhỏ.
    Tóm lại xích của chúng ta chưa được thuần hoá và môi trường sống trong thành phố, xe cộ nhà cửa ồn ào thì khó có hy vọng chúng bay đi bay về với chủ, chưa kể việc bay qua vài nóc nhà hàng xóm cũng khó qua bắt về được. Tuy nhiên, những lý luận trên cũng không thuyết phục lắm, bằng chứng là mình đã từng nuôi chim sẻ non đến lớn chúng vẫn bay quanh quẩn trong nhà. Vì thế hy vọng một ngày nào đó chúng ta có thể nghiên cứu huấn luyện cho xích có thể bay lượn chứ không phải cắt cánh như bây giờ, vô tình tước đi một hạnh phúc rất lớn của chim là được bay nhảy tự do ngoài trời.
    Mong lắm thay.

Last edited: 26/4/11
    linkid, kenduvo and thd44k4 like this.
  8. chích bông

chích bông Guest

Mình thì nghĩ tay rung rung chắc là để thức ăn nó trôi xuống cho nhanh :D , làm con chim không bị sặc

9. namcg

namcg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    Tay rung rung là để kích thích phản xạ nuốt thức ăn của chim chứ! Qua đó mới biết người V thật nguy hiểm ^_^

Last edited: 26/4/11
  10. chích bông

chích bông Guest

người V thật nguy hiểm là sao bạn :D , Người Miền Nam nói cũng nguy hiểm nhỉ ;))

11. khanhdau

khanhdau Active Member

Thích đã nhận:
    10
    trời con này nó to wa vậy hihxihxi vn mình má bán con đó chắc mắc lắm , với lại cũng hok dám thả cho bay như cô này đâu thả vậy lở khi nó bay luôn thì tiếc lắm con xích o vn đã 1tt mấy huốg hồ con này hizhizhzi ước gì con mình được 1 phần như vậy chắc hok bao h được quá mà ace nào ở diễn đàn dám cho chim bay giống vậy chưa mà đừng cắt cánh á nếu ai làm được mình xin bái phục

12. kingwoldr

kingwoldr Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    nhìn dẹp quá ,ko biết chừng nào mới dược nuôi 1 em

13. solomon

solomon Active Member

Thích đã nhận:
    15
    Vẹt bay mất là do ko biết đường về, mất phương hướng (nhà cửa, cây cối...) đó bạn, chứ không phải là nó muốn bỏ mình đâu heheh, bạn để ý thấy mấy cái lcip trên mạng, người thả - huấn luyện vẹt bay thường ở những nơi rộng lớn, ít cây cối, nhà cửa, chỉ có bạn với vẹt thôi, vì vậy dù vẹt có bay lòng vòng xa cỡ nào nó cũng thấy bạn, bay về.
    Bản thân mình có nuôi 2 em 1 đầu hồng, 1 xích từ baby lên (2 thời điểm khác nhau), biết bay chưa kịp cắt cánh mình vô tình làm xổng, đi kiếm 1 hồi thấy em đầu hồng đậu trên cây bàn đối diện nhà mình phải leo lên sân thượng gọi là nó bay về chỗ mình, em xích thì phải leo lên bắt xuống.
    Nhưng tốt nhất mình nên cắt cánh chim, 1 phần là để chim ko bay mất, nhưng cái chính là để an toàn cho con chim, vì vd nó nhìn thấy cái cửa kiếng hoặc gương... lao đầu vào, như vậy rất nguy hiểm...

14. tranvanhuu

tranvanhuu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Thân chào anh em . Lâu lắm mới lại vào diễn đàn thấy Topic khá hay vậy xin có 1 chút ý kiến với anh em thế này có gì sai sot mong anh em bỏ qua và góp ý .
    Nhìn thì dễ vậy thôi chứ nuôi bọn này và các dòng vẹt to nói chung cũng nản lắm vì nó tốn thời gian ( chú ý các sẽ thấy hơn 3 tháng mới có được 1 con chim ok )
    Việc cho ăn dễ vậy vì cô ấy đã tao thói quen ( phản xạ có điều kiện cho chim là cho ăn đúng giờ ( theo giờ quy định )
    khi đó con chim đói và tự ăn chứ không phải cưỡng ep --- > không phai đánh vật như bạn kenduvo nói . Thứ hai là loại này ăn cực khoe và nhiều miệng lại khá to nên cho ăn dễ ---> không bị rơi vãi thức ăn mấy .
    Việc luyện chim bay sao để không mất :
    + Theo kinh nghiệm bản thân mình nên luyện cho chim ngay lúc mới tập bay ơ phạm vi nhỏ : trong
    phòng , nhà ( bạn có thể gọi chim lại gần bạn và khi nó lại gần thưởng cho cái gì ăn ---> thói
    qoen
    + Sau đó bạn mới nên cho chim bay ở khoảng không gian lớn hơn khi đã thực sự ok . Khí đó con chim
    sẽ chỉ bay qoanh bạn thôi và có xa tý thì gọi cũng về . Nếu sợ mất bạn có thể làm 1 cái dây dài
    buộc vào chân chim cho chắc ăn ( dây mềm và chú ý mắc dây , giựt mạnh dây --> com chim bi
    đau)
    + Chim bạn thả bay tự do dễ mất nhất là giaiddaonj chim non mới lên . Khả năng định vị và bay kém
    ---> khi bay ra ngoài sẽ bị lạ không gian ---> không biết đường về
    Nói chung khi bạn dành đủ thời gian và đam mê thì kết quả bạn nhận được tốt lắm . Thân

namddh thích bài này.
  15. Blue Gouldian

Thích đã nhận:
    39
    Mình cũng đồng ý với bạn tranvanhuu, cách tập cho chim bay gần rồi bay xa cũng giống như người ta dợt bồ câu thư, tuy nhiên ở môi trường thành phố thì cạm bẫy nhiều, nhà cửa san sát, chỉ cần em nó đậu trên sân thượng nhà nào đó thì có lẽ khó thoát trở về được.
    Thân.

16. tranvanhuu

tranvanhuu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Uk . Mình cũng từng gặp trường hợp đó , năm đầu tiên thời sinh viên gom hết tiền mua 1 con Blue & gold macaw . Khi nó tập bay hứng chí quá thả luôn và kết quả là ông gần xóm trọ bắt được . Mình xang xin lại với tình cảm hết sức thân thiết và cảm thông cảnh sinh viên nghèo nên chú ý chỉ lấy có 1 triệu tiền công nhốt và bỏ đói con chim của mình 1 đêm ---------- > Đừng ai rơi vào hoàn cảnh như mình