nuôi xích sinh sản nhân tạo

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi thd44k4, 14/3/11.

1. thd44k4

thd44k4 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    các ban cho mình hỏi có bạn nào có con xích mái k?mình đang thử nghiệm nuôi sinh sản mà kiếm hoài không có con mái nào hết.hiện nay mình đang có 4 con xích trống được hơn 2 tuổi rồi,lúc trức có 1 con mái thả vô chuồng lớn rồi nhưng vì sơ ý nên nó đã ra đi.mình thấy tình hình chim ngoài thiên nhiên ngày càng ít đi nên muốn tìm hiểu và cho đẻ nhân tạo loại chim này.mong các bạn giúp dùm.thanks all
    vài hôm nữa mình sẽ post hình mấy em nó lên nhờ cá bạn đánh giá

2. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    bạn ra đường thuận kiều . đối diện cơm tấm thuận kiều có chổ bán xích . chổ nó ưa có xích bổi lớn . ra đó mà tìm thử .

3. trandoanquan

trandoanquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Mình cũng đã từng có dự định như thd44k4 nhưng đành phải chịu phá sản vì chúng nó cứ cắn nhau suốt dù mình đã cho chúng làm quen từ từ hơn 4 tháng nhưng khi gần nhau là chúng...cắn nhau, cuối cùng mình phải tiễn chúng đi sang nhà khác! Theo mình nếu bạn có điều kiện về chuồng trại, thời gian bạn nên mua nhiều Xích con còn bọng cứt nuôi cùng lúc và cho chúng ở chung với nhau, khi lớn chúng sẽ tự bắt cặp (giống Yến Phụng) thì như vậy may ra chúng mới có thể đẻ được. Còn tự bắt cặp cho chúng thì không bao giờ được! Vì chúng giống thanh niên bây giờ vậy, "con đặt đâu cha mẹ ngồi đấy", không được ý kiến, ý kiến là bỏ nhà đi! Điển hình là con Xích mái của bạn đã bỏ đi rồi! Hì...hì...! Đùa chút cho vui thôi! Hiện loài này ở nước ngoài họ cũng đã cho sinh sản bằng cách nuôi nhốt rồi! Chúc anh thành công!
    Hình ảnh Xích trống và mái hồi xưa mình nuôi:

Last edited: 17/3/11
    Blue Gouldian thích bài này.
  4. xanh_tim

xanh_tim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Hi trandoanquan , bạn nói thế không sai , nhưng theo mình thì chim con có 1 điểm bất lợi là khả năng nuôi con non không bằng chim già , nên cố gắng ghép cặp già thì khả năng thành công cao hơn , còn nếu nuôi con non thì nếu năm đầu đẻ mà không nở thì kiên nhẫn đợi thêm năm sau nó sẽ biết nuôi con non đó bạn , mình gặp dụ này rồi . ...

5. Blue Gouldian

Blue Gouldian Active Member

Thích đã nhận:
    39
    Bạn xanh_tim hiểu sai ý trandoanquan rồi, ý nói muốn bắt cặp thì tụi nó phải chơi với nhau từ hồi ở ... tắm mưa đó, còn chuyện đẻ và nuôi con tốt thì đương nhiên phải chờ tụi nó trưởng thành chứ. nếu bạn nuôi ngay chim già thì khó hy vọng tụi nó chịu bắt cặp nhau chứ nói gì đến chuyện đẻ.

6. SẺ_VN

SẺ_VN Active Member

Thích đã nhận:
    33
    chào bạn.
    dự án của bạn rất hay, có ý nghĩa.
    Theo mình biết thì nuôi dòng két sinh sản trong chuồng nhân tạo thường họ sẽ nuôi từ chim con lên và sống với nhau từ bé (nếu thả chim lớn vào sẽ xảy ra hiện tượng tranh dành "lãnh địa" bất chấp giới tính hay mùa đẻ).
    diện tích tối thiểu 8m3.
    xích kết đôi sinh sản mỗi năm 1-3 lứa, mỗi lứa 1-3 con.làm tổ trong hốc cây lớn.
    chim con 45 ngày đã ra khỏi tổ.
    6tháng mới phát triển hết kích thước.
    2 năm tuổi mới thực sự trưởng thành.và bắt đầu vào tuổi sinh sản.
    Theo ý kiến của Sẻ bạn nên làm 2 cái lồng 1 nuôi chim non lên, 2 là (thử nghiệm) nuôi chim bổi.khi nào thành công nhớ báo chính quyền địa phuơng đến đưa tin nhé.
    Sẻ từng ghé nhà cô Bé (vua nhồng) để làm phóng sự rồi đó.

jinyin thích bài này.
  7. thd44k4

Thích đã nhận:
    31
    bạn Sẻ cho mình hỏi bạn làm phóng sự vua nhồng bằng hình ảnh hay phim vậy?có thể pót lên cho mọi người học hỏi kinh nghiệm k?cám ơn bạn

8. Blue Gouldian

Blue Gouldian Active Member

Thích đã nhận:
    39
    Bạn trandoanquan và bạn Sẻ ơi, chia sẻ thêm hình ảnh, kinh nghiệm nuôi xích đẻ cho anh em nghiên cứu học hỏi được không bạn, rất nhiều người quan tâm đề tài này đó. Cám ơn bạn.

9. thd44k4

Thích đã nhận:
    31
    các bạn cho mình hỏi có bạn nào có chim xích mái khoảng 2 năm tuổi trở lên k?mình tìm hoài mà k được.mong được sự giúp đỡ của các bạn