Nuôi yến trong Aviary !

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm nuôi chim Yến hót' bắt đầu bởi hungscr, 29/9/12.

1. hungscr

hungscr Member

Thích đã nhận:
    3
    Xin chào các a/e nhé, mình mới làm xong 1 avairy + 2 yến trống + 3 yến mái (5 con khác màu hết). Mình định thả chung trong avary đề chúng tự bắt cặp sinh đẻ luôn không biết có được không ? Mong các anh em ai làm rồi hay có kinh nghiệm chỉ giáo dùm nhé.
    Thanks everybody.

2. bihallow

bihallow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    ít thấy vn mình ai nuôi yến trong avari quá bắt cặp thì do mình bắt thoy vì ra màu tương đối ổn mà dễ chăm sóc hơn nữa chứ kiểu này thì mình chưa thử nên không bít

3. hungscr

hungscr Member

Thích đã nhận:
    3
    Sao ko ai giúp đc mình vậy nè, ko lẽ mình là người đi tiên phong sao. Tại mình thử đủ mọi cách trong diễn đàn rồi mà ép đẻ hoài cả năm nay mà ko cặp nào chịu đẻ nên mới thử ghép chung hết cho tự bắt cặp luôn coi sao. A/e nào có cách gì hay chỉ giáo giúp mình nhé.
    Thanks!

4. anhhungthoiloan

anhhungthoiloan Active Member

Thích đã nhận:
    18
    nuôi yến hót không nên nuôi trong aviary nhất là nuôi đẻ vì những lý do sau đây:
    thứ nhất là yến hót là loài chim thuần dưỡng có sức đề kháng kém rất dễ bị muỗi đốt gây bệnh chân chim.
    Thứ 2 là yến hót không chịu được nắng, mưa, gió rất dễ bị bệnh nếu để ngoài không che đậy được.
    Thứ 3 nếu nhốt chung thì có thể dẫn đến đanh nhau, dễ bị trùng huyết, muà sắc lem nhem.
    Còn nhiều nguyên nhân khác nữa không nên nuôi yến trong aviary.

5. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    -Nuôi được nếu là aviary trong nhà hoặc bán tự nhiên. Còn ngoài trời thì hơi khó
    -Còn đã chơi yến theo phong cách aviary thì vấn đề trùng huyết hay màu sắc lai lem nhem là chuyện nhỏ xíu, có khi nhiều chim panaché lại đẹp chuồng.
    -Hình như trên dđ cũng có nhiều người nuôi yến theo phong các "gangnam style" này rồi, hình như có anh phuongpn thì phải.
    -Bạn phải giải quyết 1 số vấn đề trước khi nghĩ đến việc nuôi trong aviary : mưa, gió, muỗi, kiến, số lượng tổ đẻ, kích thước, mật độ chim....Ngày trước có anh Phong BD có làm aviary cho canary, finchs...thấy cũng ko hiệu quả.

[video=youtube;T8A2l4-nnJY]http://www.youtube.com/watch?v=T8A2l4-nnJY[/video]
    [video=youtube;R9sTTIX4C3s]http://www.youtube.com/watch?v=R9sTTIX4C3s[/video]

peter_parker and yeuchimthucanh like this.
  6. hungscr

hungscr Member

Thích đã nhận:
    3
    Thanks bạn Black_Canary nhiều nhé, góp ý của bạn rất bổ ích. Aviary của mình để trong nhà nên phù hợp với những góp ý của bạn.