Ốc ăn rêu (Việt Nam)

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi yellowfish, 27/1/10.

1. yellowfish

yellowfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    Sau một thời gian nuôi thử nghiệm trong hồ, thấy mấy em này ăn rêu cũng khá hiệu quả. Tuy màu sắc không đẹp, nhưng về cách thức ăn rêu rất giống Nerita
    Hồ mình có mấy cục đá bám đầy tảo nâu và rêu xanh. Cho vào 5 em sau một đêm thấy sạch bon.
    Hiện nay mình chưa biết nhiều thông tin về giống ốc này, nếu bạn nào biết xin bổ sung thêm. Giúp anh em đam mê thuy sinh có thêm cái để chơi. :p:p:p
    Hình em nó đây:
    Khi em no bám vào thành hồ, nhìn kỹ cách ăn rêu rất giống Nerita

minhduc123, trunghq, linkin and 2 others like this.
  2. vponline

vponline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    171
    Chà chà giống Ốc Nerita quá ta ^^..được đấy bác..bác share kinh nghiệm trồng sao nhỏ E với , sao E trồng nó lên tốt mà nó mầu ko xanh mướt đâu..hixhix..nhà E cũng có ít ốc Nerita thấy diệt rêu ác liệt lắm..keke..

3. anghi

anghi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Assorted Snail !
    Thông tin thì mù tịt, cách đây chừng 1 năm mình nuôi rất nhiều ,loại này đẻ trứng nhiều( chẳng hề thấy nở con),trứng bám vào thành hồ , lũa, kính,.... rất khó cạy ra. , nuôi 1 thời gian thì vỏ mỏng dần, loang lổ rồi.....chết dần :sick:( chắc cần nước cứng)?

vponline thích bài này.
  4. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    ngoài này sao nhỏ hầu như ai trồng cũng lên tốt sao ông này vẫn èo uột nhỉ:confused: chia sẻ kinh nghiệm phát:D
    theo e biết ngay cả trong môi trường nước cứng nếu bể có sử dụng co2 nhiều thì ốc cũng gặp tình trạng vỏ mỏng dần, còn nước mềm hay loại khác thì e chưa có đk kiểm chứng:D

Last edited: 27/1/10
  5. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392

Mình thấy mấy đ/c này trong bể mình bắt đầu xuất hiện trứng ( chắc là như vậy ) trên cành lũa mà có lẽ ko bao giờ nở. Lâu ngày nhiều quá nhìn phát ớn

6. ArowanaTTH

ArowanaTTH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    HN có chỗ nào bán các loại ốc không các bác nhỉ? trên Hoàng Hoa Thám không biết có không? bác nào biết chỉ giúp,thnks.

7. aorachvai

aorachvai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    loại nay ở sai gòn thi mua ở đâu vậy bạn

8. tikkun_olam

tikkun_olam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    hic cái topic này chắc k ai vào nữa rồi, bác nào ở Hà Nội có ốc có tép gì share em với. Bể em đầy rêu với tảo nâu, kíu với hu hu

9. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Đăng ký vào CLB Cá Đĩa Thủy Sinh HN chưa ? Ra cây Đa chưa ? xong rùi có khi có người đến tận nhà chỉ bảo. Cái bệnh tảo nâu cũng dễ tiêu diệt nhưng cái chính là nguồn gốc gây ra bệnh là cái gì ?

10. tikkun_olam

Thích đã nhận:
    125
    Dạ em chưa. Hic. Thế làm sao để đăng ký hả anh?:-S Em có nghe chuyện cây đa nhưng mà hổng biết cây đa nào ở đâu nữa. Mai em đi chùa Hương vớt rong vớt cá vớt tép đây, cố gắng khuân vác về rồi bê ra cây đa gọi là quà ra mắt được không nhỉ?
    Em ở Cầu Giấy, có bác nào ở gần nhà em không ạ? Em đang đi kiếm rong rêu với ribbon guppy đỏ cả mắt mà không biết có ai có:crying:

11. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    Ôi Cầu Giấy hỡi Cây Đa
    Ngàn trùng xa không ngăn được sở thích=))

12. tikkun_olam

Thích đã nhận:
    125
    Bác này nói thế tức là cây đa ở xa lắm hở bác ặc ặc chết em b-(

13. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    Cầu giấy a e chơi ts có nhiều phết, cây đa thì sớt gu gồ xem cung thiếu nhi ở chỗ nào đến đấy hỏi cây đa:laughing:

14. tikkun_olam

Thích đã nhận:
    125
    Ối mẹ ơi, Cung thiếu nhi ấy hả
    ước gì em có đôi cánh em bay đến đó cho nó lẹ, mọi người cứ hẹn ra đó lúc 4h, 5h thì chắc em chết luôn quá. Nếu là sáng sớm thì chắc em phải bình minh lúc 4h (chưa tính mùa đông thì chịu sao nổi). Nếu là buổi chiều thì chẳng đi học cũng đi làm, mờ không bận gì thì cũng chết vì tắc đường giữa phố @@.... gian nan làm sao

15. chubodoi

chubodoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    ốc này trong Nam gọi là Ốc Dừa...nó ăn rêu trên kính cực sạch không thua gì nerita, hồ mình cũng để vài con hơn 4 tháng rồi chẳng khi nào phải lau kính

16. basilisk193

basilisk193 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    chỗ nào ở cung thiếu nhi thế bác =P~ em đi hốt thử 1 ít. Ở trong vườn hoa con cóc gần đấy cũng có 1 loại ốc nhìn khá giống trumpet, khỏe, đẻ nhiều, vừa ăn rêu vừa dọn nền tương đối sạch,em bỏ nghề lâu rồi nên ko nhớ lắm :D cái này chắc có bác biết