Ô hô, GHT cũng có chim cu gáy này.

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi GHT, 25/12/11.

1. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Mấy hôm nay muốn chụp ảnh khỏe với các Bác lắm rồi, nhưng bọn chúng mới về nên nhát quá, GHT chưa muỗn chụp ngay, hôm nay tự dưng thấy nó gáy nên đi làm về bật đèn chụp hầu các Bác xem cho vui.
    Đầu tiên là con cu gáy của Bác cuhobo cất công vất vả gửi từ Đồng Nai ra tặng, thời gian nó ở nhà em cũng tròn 1 tuần, đến hôm nay em đã phơi nắng nó 2 buổi rồi, cũng hồi sức và hôm nay em nó áy chăm chỉ, như ng chỉ có 3 tiếng cúc cù cu , về chiều nó gáy được 4 tiếng, hi vọng ngày mai sự hồi phục sau quảng đường dài của em nó khá hơn.
    Em cu táo ( thằng nhóc nhà em đặt tên đó).

Được chụp ảnh nhưng nó vẫn hoảng, chưa quen chủ mới.

Cái lồng Bác cuhobo tặng em

Bao gồm cả phụ kiện và áo lồng rất dày, thật phù hợp để ban đêm tại miền bắc em nó đỡ rét.

Tiếp theo em giới thiệu con "Chuối" do thằng nhóc nhà em đặt tên, còn tên gốc của nó xấu lắm ạ, chủ cũ của nó gọi nó là con "Cave", tạm dịch là "hầu chuồng".
    Chim do bác Nam lộc cộc tặng đấy ạ, màu sắc của em này rất lạ, màu xám tro toàn thân, trừ phần ức ( ngực) màu hồng.

Em chuối này nổi tiếng đầu gấu các Bác ạ, đánh cả tay nhưng lại chẳng biết gáy gì cả.

Cảm ơn các Bác đã dành thời gian xem 2 em chim cu gáy nhà em mới được tặng. Cảm ơn Bác Cuhobo và Bác Nam lộc cộc đã tặng chim quý.

2. Cuckkoo

Cuckkoo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    322
    Con chim đầu của bác có 2 cái chỉ gì ở hàm nó thế nhỉ ? tôi nhìn cứ như em nó vừa đi viện khâu vá về á.

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Mình đoán lúc mới về nó rúc nan lồng nên chỗ đó bị xước 1 chút, không biết 1 thời gian nó có hết ko nhỉ? Mai mình xem lại xem sao. hi

4. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chấm bí hơi đậm, mỏ thì đẹp, Chân thì khô, chim lại hơi suy! nên gửi về Thanh Hoá với 1 két bia là ổn cụ nhé!
    Khà khà khà!

5. luytrelang

luytrelang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    Mừng cho bác tập chơi có chim. Chả dám khen chê nhưng Namnhi nói là két bia đôi chú này em nghĩ là ổn đấy. Chấm hơi đậm và...mỏ được nhưng không hợp cách với bộ. Thân mình bắp ngô, chân dài đòn đá hay phải biết. Còn em sau có lẽ "chưa biết mùi đời" đâu bác ạ. Em nói mấy câu khí không phải các bác bỏ qua. Lần đầu tiên em bình luận chim trên diễn đàn đấy. Hồi hộp quá! Mecugay69@yahoo.com

Thu HY, trandinhphuc, Loc abc and 2 others like this.
  6. luytrelang

Thích đã nhận:
    766
    Này anh là quản trị hay sở hữu Aquabird hả GHT? Muốn có chim mồi bắc khá chơi thì ngoài Mecugay này ra không mấy người có đâu. Có tin không ông anh? Có nhu cầu thì gọi em nhé. Rất vui được "tiêm nghiện" cho bác. Muốn nghiện nặng thì phải gặp nghệ nhân cao thủ chứ bác sĩ tay nghề kém tiêm không những không nghiện mà còn mang bực vào người. Sau mấy năm chơi cu gáy em thấy người hiểu thế nào là con chim gáy chơi được cũng chỉ "đếm trên đầu ngón tay thôi" chứ đâu mà lắm thế. Anh cứ so sánh như chọn con chim cu hay mà chơi ý.
    Trân trọng!
    Mecugay69@yahoo.com

Pham Dai and GHT like this.
  7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Aquabird là của tất cả mọi thành viên, không phải của GHT không thôi đâu, mà còn là của các bạn nữa mà.
    Hiện tại thành viên chơi chim cu gáy trên ABV sinh hoạt rất tình cảm nên GHT lao vào cuộc chơi này mong được giao lưu cùng anh em, còn con chim có hay, có không hay thế nào GHT chưa phân biệt nổi đâu Bác Mecugay à. GHT sẽ cố gắng học hỏi thêm các anh em.

Nguyễn..., cucuom, Hodoan and 16 others like this.
  8. luytrelang

Thích đã nhận:
    766
    He he thế thì ok thôi bác ạ. Mỗi người một quan điểm mà. Em mà đã chơi là phải chim hay lồng đẹp.

GHT thích bài này.
  9. tuanculanthoi

tuanculanthoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    cóng nước trông chán quá...hum nào rảnh cho cái clip nhé chú tú...!!!!

luytrelang and GHT like this.
  10. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    Để cảm ơn sự nhiệt tình của bác GHT với diễn đàn ABV nói chung và đối với riêng box cu gáy thời gian gần đây, nhân tiện thấy bác khoe cu nên Giỏ Thóc tôi có nhã ý muốn đan tặng bác GHT bộ giỏ thóc chơi làm kỷ niệm, cùng AE tiếp thêm lửa cho người mới chơi cu, rất mong bác GHT đồng ý.
    Để cho tiện sử dụng, Giỏ Thóc tôi nhờ bác GHT đo giúp khoảng cách lòng trong giữa 2 nan lồng (thông thủy) là bao nhiêu mm để tôi chế thên tai cóng vì lồng cu kiểu bác Hai Phú có khoảng cách nan lớn hơn lồng Vác, không dùng tai cóng bán sẵn được (tiện thể cũng muốn kiếm ít hình tư liệu cho bài viết làm và gắn tai cóng cho AE biết luôn.).
    Chúc bác vui .Thân !

11. Thế bác mecugay có phân định ngoại hình cu gáy ra các Bộ như Vành Khuyên à? Đúng là ngoại hình cu gáy cần phải có kết hợp (và bù trừ) giữa các bộ phận; không phải cườm, quy, mắt, mỏ...cái gì cũng tốt thì lắp vào sẽ có 1 con gáy hay được. Mong được nghe cao kiến của bác!

12. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Thì nó phải quay được lúc nó gáy chứ, anh toàn đi làm về muộn, lúc đó trời cũng tối nên chẳng thấy nó gáy, chỉ gáy vài câu lúc sáng, nhưng khi mình không ở nhà thì nó gáy suốt ngày đó, không có người mà lại có cô mái bên cạnh nên chú táo ra sức gáy.

Em cảm động quá Bác giothoc ơi. Để mai em đo khoảng cách 2 cái lan lồng nhà em rồi phiền Bác gia công cho em nhé.
    Quan trọng hơn cả là Bác sớm cho Anh em trên ABV một topic mới về cách làm và gán tai cóng nhé.
    Cảm ơn bác Giothoc.

13. luytrelang

Thích đã nhận:
    766
    Hi hi em đoán bừa ý mà. Cao kiến gì đâu. Lần đầu bình luận chim cò em biết ngay là có sơ suất mà. Mà Bộ khuyên là cái gì hả bác. Em không biết. Em nhìn con chim gáy theo quan điểm cá nhân của em thôi chứ có nghiên cứu gì đâu. Nhiều khi lên diễn đàn đọc về cách nhìn tướng chim mà em hoa hết cả mắt. Em cứ nhìn theo cảm nhận là chính thôi chứ chia ra nhiều vấn đề em thấy mệt lắm. Giống như bác google.cu nói về Âm dương cu gì đó. Em chắc nhiều người không hiểu nhưng công nhận công phu và tâm huyết thật. Em rất cảm phục. Sự phức tạp và công phu mấy ai muốn đạt cũng phải luyện qua nhưng khi đến một mức nhất định là giống quy luật âm dương thôi lại đưa nó về..........đơn giản. Ơ em lại mắc bệnh giải thích lòng vòng rồi.
    Nói đùa thôi. Cám ơn bác đã quan tâm. Em cũng có tí kinh nghiệm nhìn tướng cu. Có thể nói là loại KHỚ đó (bà nội em bảo thế). Thế nên em phải giữ mấy cái mánh cỏn con cho mình mà còn nói phét chứ. Chứ lộ hàng ra thì nói ai nghe
    Người khôn nói lắm cũng nhàm
    Cứ như em đây lửng lơ rồi lơ lửng biết đâu mà....mò
    Mecugay69@yahoo.com

coi77 and GHT like this.
  14. Vâng, cám ơn bác! Chúc bác "giữ mấy cái mánh cỏn con cho mình mà còn nói phét" đạt hiệu quả!

15. Papa

Papa Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,119
    Rất vui được chào đón GHT tại Box Cu Gáy. Chim hay hay không phần lớn tùy thuộc vào người thưởng thức phải không bác. Papa cũng có 1 sở thích nho nhỏ giống bác là "thích ăn phở" hihihii Hy vọng bác sẽ ở lâu với Box Cu Gáy để Papa có dịp được hội ngộ, cùng ăn phở và đàm đạo cu cò.
    Thân.

Nguyễn..., Thu HY, lepa and 8 others like this.
  16. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Mấy hôm nay trời lạnh, em cho 2 bé cạnh lồng nhau, con trống không thèm gáy mà suốt ngày có mỗi công việc gõ đầu con mái, điều lạ là con mái cứ để đầu thế cho con trống gõ mà không chạy đi, đúng là cu gáy cũng không thông minh lắm nhỉ?
    Vừa rồi cách đây vài giờ em thả chung chúng với nhau xem có oánh nhau không thì thấy chúng đứng sát nhau và cũng vẫn 1 động tác là lấy mỏ gõ đầu nhau. Vậy là yêu hay đánh nhỉ?
    @ Các kụ, ăn phở theo đúng nghĩa nhé, các cụ đừng nghĩ cong.

Nguyễn..., Thu HY, hoan-nc and 2 others like this.
  17. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Nhìn cái cóng tội cho mấy con chim quá:laughing::laughing::laughing:

coi77 and GHT like this.
  18. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    ôi cái con chim này bị suy, dưới cái chỉ có 1 số lạ lạ.
    cố chăm sóc nó tốt nhá bác.

GHT thích bài này.
  19. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    Chúng nó đang chuẩn bị " ăn phở " đấy cụ ạ, tôi không giám nói cong cho chúng nó đâu...he..he.

Nguyễn..., Thu HY, lepa and 3 others like this.
  20. hoan-nc

hoan-nc Thủ quỹ box cu gáy

Thích đã nhận:
    10,456
    Cụ ơi thế là biểu hiện tốt rồi đây ah, nhưng có điều mùa lạnh này cũng khó, nhưng Cụ phải bổ sung khoáng và nhất là vỏ trứng gà bóp nát nhé để tự bổ sung. Chúc mừng Cụ.

cuhobo, lepa, Loc abc and 2 others like this.