Ở tiệm cá đẹp, mua về nhà đen thui:crying:

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi rubyqn, 29/1/08.

1. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình vừa mới mua 1 em la hán (thấy đẹp mua nên hông hỏi giống gì). Vừa rồi nó bị sình bụng đã chữa hết rùi. Nhưng ở tiệm nó đẹp lắm, đầu u. Vậy mà về nhà được 2 tuần rồi vẫn chưa lên đầu lại
    Mình đang cho nó ăn tôm, thực phẩm XO.
    Giúp mình cách làm cho cá lên đầu lại đi
    thank trước nhìu nhìu

2. computer1983vn

computer1983vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn nên xem xét lại nguồn nước làm lọc 3 ngăn bằng kiếng.tạo ra nguồn vi sinh tốt.thứ hai là do lúc này thời tiết bất thường,cá hay vậy lắm.mua cây sưởi về ổn định nhiệt độ cho hồ cá.Phần nữa là cá bị sình bụng xong hay đen lắm,bạn cứ quan tâm thật kĩ vô nguồn nước.

3. prince_mt2

prince_mt2 Member

Thích đã nhận:
    3
    Cá đen theo mình bít là có thể do nguồn thức ăn ko phù hợp, cá mới mua về nên nhát, nhiệt độ nước ko ổn định, hoặc là do cá mới bình phục sau khi bệnh ! Bạn hãy xem xét lại, rùi chọn ra chế độ chăm sóc phù hợp cho chú cá nha^^ Tư từ nó cũng lên đầu lại thôi! Chúc bạn may mắn

4. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chuyện bình thường thôi bạn .Bây giờ bạn ngưng cho ăn tép một thời gian chuyển qua ăn cá lóc và cá trâm. Thức ăn viên thì vẫn cho ăn bình thường. Chừng một thời gian cá bạn lên đầ lại hà. Ăn tết vui vẻ nhé.

5. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng nghĩ vậy. cá mới mua về ngày mai hãy cho ăn, Bắt đầu là cá con trước rồi mới tới tép. Một ý kiến với bạn. Chúc cá bạn mau đẹp.

6. lucson52

lucson52 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    189
    Chào bạn!
    Khi mua cá, bạn phải bình tĩnh và từ từ, đừng thấy cá đẹp quá rồi quên hết mọi sự. Bạn phải hỏi người bán và quan sát về điều kiện môi trường sống, cách chăm sóc và cho ăn tại đó. Khi thấy phù hợp (hoặc có khả năng thay đổi 3 yếu tố trên mà vẫn chắc rằng cá không bị ảnh hưởng) thì hãy mua. Như vậy sẽ giảm thiểu rủi ro.
    Thân chào, chúc cá bạn mau phục hồi và đẹp hơn.
    lucson52.

7. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Có người mách ruby rằng phải ngăn kính nuôi thêm 1 con nữa thì cá mới sung, lên đầu được. Có đúng không vậy các bạn

8. ptan

ptan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình có 2 lý do:
    1. Do lạ môi trường nên cá bị shock, có thể trong quá trình chuyển cá bạn gấp quá cho vào hồ liền mà không qua giai đoạn cho cá quen dần với môi trường mới. Tạm thời bạn nên ngưng cho cá ăn, khi đói cá dạn dĩ hơn và sung hơn.
    Còn ngăn thêm thì bạn cũng nên cân nhắc, vì hồ to cá sẽ dễ lên đầu hơn là nhỏ, nếu cho kè với cá lớn hơn thì chú ta sẽ sụp đầu luôn đó, tốt nhất là kè với cá nhỏ hơn.

2. Hiện nay có 1 loại thuốc dạng viên chỉ cần bỏ 1 viên vào hồ thì cá sẽ lên màu,châu, lên đầu rất nhanh. Nhưng chỉ cần ngưng thuốc thì cá sẽ đen thui, và thường là cá vẫn sống nhưng sẽ không đẹp nữa. Thông thường áp dụng cho cá bột là nhiều, để cá bột có dàn áo lấp lánh.

9. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bây giờ chỉ còn biết hi vọng là cá của mình hổng bị bỏ thuốc đó.

10. wave100s8443

wave100s8443 Member

Thích đã nhận:
    0
    Có thể vì lợi nhuận mà người ta bất chấp tất cả! Hy cọng cá của bạn tai wa nạn khỏi!

11. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cảm ơn bạn nhìu. Đến bây giờ nó vẫn chưa lên đầu nhưng mình vẫn iu nó, hình như nó có duyên với mình hay sao ó:D

12. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ Bạn ơi ! bạn có thể cho biết tên và tác dụng chính xác loại thuốc đó không ? mình đang quan tâm nhiều về vấn đề bạn nói lắm ! :x thân

13. AnToNiVuItToN

AnToNiVuItToN Member

Thích đã nhận:
    0
    em đọc ở trên mạng thấy nói có loại thuốc kik dục tiêm vào làm cho cá kô chịu đc làm cho cá lên đầu lên mầu rất đẹp nhưng về thì nó xẹp xuống và tuổi thọ của cá rất ngắn

14. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cá của bạn vì bệnh nên sa sút, không nên quá nóng vội làm cho cá bị tổn thương thêm.Hãy chăm sóc cá một cách căn bản: nước sạch, đủ ấm, có tí muối (cỡ 10%), máy lọc chạy 24/24, có thể sủi thêm oxy, giữ yên tĩnh, cho ăn ít thôi, và quan sát cá cẩn thận. Hãy chăm sóc cá thật tốt, từ từ em nó lại đẹp như trước thôi. Thân

15. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cảm ơn bạn nha. nhưng mình có thắc mắc là để nhiệt độ bao nhiu là hợp lí hả bạn. Mình thấy có nhìu loại thức ăn khô quá. Vậy nên cho cá ăn XO hay JBL

16. thanhbinh

thanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn cắm sưởi khoảng 30 độ, cho ăn JBL thì tốt hơn nhưng loại này ây giờ giả nhiều lắm, mình mua chỗ wen chuyên bán hàng hật vậy mà khi ăn gần hết vẫn thấy bị trộn (lúc đầu hông có), còn XO thì bảo đảm hơn chút nhưng loại này kích châu, kích đầu riêng còn jbl th2i toàn diện, hoặc bạn cho ăn viking cũng ok lắm đó, mình mới đc giới thiệu đang tính xài thử nghe đâu lên đầu hơn xo mà ko sợ bị giả vì cóđại lí tại việt nam, giá cũng rẻ hơn jbl

17. rubyqn

rubyqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hôm bữa thằng bạn mình qua cho một bì XO, bì nhỏ xíu hà. Nó nói: bà chủ quán kêu là sang từ hủ XO thật để bán lẻ mới ghê chứ...:eek:
    Mà sao cho cá ăn đến cả tháng trời rồi mà vẫn không xi nhê gì hết#:-S. Thôi chắc phải kiếm một hủ đồ thật về cho em nó ăn quá. Không thì.....~X(