Ở VietNam minh co yến Spanish Timbrado chưa các ban? yến hót ở Mỹ đây

Thảo luận trong 'Yến hót (Canary).' bắt đầu bởi nhatnamsj, 10/12/07.

1. nhatnamsj

nhatnamsj New Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các bạn, mình đang sống ở Mỹ và không biết ở vietnam mình hiện nay có ai nuối loại yến hót Spanish Timbrado khong? Nhatmam thích loại yến hót này nhất vì nó hót vừa to và hay. Nhatnam co di xem cuộc thi yến hót vào ngày 02/12/2007 và có chụp vài tấm hình đăng lên cho các bạn xem chơi. Người giám khảo chấm điểm tên là Candido Lorenzo, từ Tây Ban Nha sang. Nơi thi là Centennial Hall 22292 Foothill Blvd., Hayward, CA, USA. Giám khảo chấm điểm mỗi đợt là 1, 2, 3, hoặc 4 chú yến. Chú yến spanish timbrado nào có điểm cao nhất là chú chim đoạt giải nhất. và tính xuống. Đợt thi này là có 56 chú yến Spanish Timbrado dự thi.
    Theo Nhatnam thì nếu bạn nào thích nuôi chim yến hót thi nên nuôi yến American Singer hoặc yến Spanish Timbrado. Nếu ở vietnam mình chưa có yến Spanish Timbrado thi trong tuong lai nhatnam se dem loại này về vietnam. Bạn nào ở vietnam biết nhiều về yến thì cho nhatnam biết nhe.

2. LacViet

LacViet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    Chào bạn Nhatnam. Mình cũng ở Cali nhưng ở Orange county. Mình cũng thích nuôi yến nhưng chỉ nuôi mấy con yến bình thường bán ngoài tiệm petshop mà thôi. Bạn có thể cho mình biết thêm thông tin về yến Spanish Timbrado không? như mua ở đâu, giá tiền như thế nào khong? Cám ơn bạn trước.

3. nhatnamsj

nhatnamsj New Member

Thích đã nhận:
    0
    chao ban, ban cu nhan tin cho minh qua yahoo id nhatnamsj nhe. Minh se chi ban cách tìm mua chim Spanish Timbrado khi nhan duoc tin message cua ban.

4. Bertoni

Bertoni Active Member

Thích đã nhận:
    16
    Bạn ơi địa chỉ mail của bạn là gì vậy, giống chim bạn nói nó có khác với loại yến thương không vậy

5. sanhchim

sanhchim New Member

Thích đã nhận:
    1
    mình chưa nám rõ lám về tên nước ngoai của chim yến minh muốn nói chuyện để hiểu thêm về chim yến thôi cậu có thể chát với minh qua yahoo hanmactu_LT mong nhận tin của cậu

Last edited by a moderator: 9/3/08
  6. aerohung

aerohung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    --->nhatnamsj

ở bên này không có khái niệm đánh giá giọng chim theo chuẩn chất giọng. Còn trên thế giới người ta phân loại chim theo giọng (với tất cả cả các màu sắc). Thông dụng nhất là giọng German (Đức) Roller, Belgium (Bỉ) Waterslager, Spanish ( Tây Ban Nha) Timbrado, American ( Mĩ) Singer.

Bạn ở SJ hả? Có một tay Mỹ trắng breeder American Singer và Spanish Timbrado ở gần khu Grand Century. Mỗi mùa cha đó breed khoảng 200 chim non. Năm kia mình mua khoảng $10/$25-trống/mái. Bạn check trên craiglist.org vì mình không nhớ địa chỉ.

7. aerohung

aerohung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Giọng Roller: nhỏ nhẹ như ru ngủ, mềm mại.

Giọng Water Slager: trong vắt như tiếng giọt nước rơi

Giọng Timbrado: thanh và cao như tiếng kim loại

Giọng A.Singer: có thể kết hợp các loại trên.

Giọng roller và waterslager có thễ dễ dàng phân biệt. còn ( theo mình) timbrado và A.singer khá khó phân biệt.

Các bạn có thể search trên youtube 1 số chim đoại giải và tập nghe để phân biệt.

8. kynhong001

kynhong001 Member

Thích đã nhận:
    1
    Nhat Nam a` ! ý tưởng đem chim Yến về Việt Nam của bạn hay đấy! bạn cần chú ý hiên nay nhu cầu con Yến giống ở ViệtNam lớn! cần khảo sát kỷ thị trường! thứ 2 bạn chú ý thủ tục nhập khẩu mấy con chim đấy nhé! nếu có chim về pm cho mình với!

9. thich_chim

thich_chim Member

Thích đã nhận:
    2
    Anh của bạn đăng nên ko xem đc.dòng chim đấy có to con ko mầu sác thế nào.