Oanh cổ đỏ

Thảo luận trong 'CHIM OANH' bắt đầu bởi diepna, 23/10/11.

1. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Sau một thời tìm hiểu về Oanh mới thấy, Oanh có thể mọc lại móng gãy rất nhanh dù gãy sát móng chỉ còn mỗi đầu trắng:applause: không biết móng hậu thế nào chứ biên và giữa chỉ 2 tháng sau lại bình thường các bác xem nhé. Mới mua được đôi Lồng Vác khoe các bác luôn:blushing:
    Con này được bạn Bigbird tặng nuôi được 1 tháng chăm không cẩn thận bị mất móng biên bên trái giờ ngon lành, mùa này bắt đầu xổng nhiều nhìn mê tít:applause: mới xong lông, đầu chưa xong hết họa trắng và đỏ vẫn chưa đỏ rực hẳn
    Thêm 1 con nữa cổ đỏ hơn, Con này mỏ búp đa to khủng, hót xổng như sơn ca, thi thoảng lại huýt tiếng chích chòe, hôm nào mà quên không đóng áo lồng là lại hót đêm đến bực...[​IMG]

Last edited: 23/10/11
  2. dhv

dhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    con này nuôi dễ ko anh ... giá thành và kích cỡ lồng ra sao ... em đang nghiên cứu xem nuôi chim hót ntn để treo trước nhà cho hay

diepna thích bài này.
  3. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 12:39 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:33 PM ----------
    Híc mình cũng mới nuôi được mấy tháng thôi bạn ạ, vẫn đang tìm kinh nghiệm nuôi, thi thoảng kiếm trên google các hình ảnh nuôi của Trung quốc sau đó đúc kết lại còn lồng thì có của Tàu là thích nhất đẹp lại đúng tiêu chuẩn. Còn đôi lồng Vác này mình đặt theo cỡ lồng CM nhưng chỉ cao có 25cm thôi. Loại này vào cám rồi cũng dể nuôi như Sơn ca ấy ăn tạp mỗi tội ăn xong không chịu quẹt mỏ ống nước hay bị bẩn, chắc chỉ hợp uống nước bằng chén thôi...
    Thêm ảnh nữa cho đủ bộ
    Tặng các bác thêm giò Quế lan, năm nay Lan nhà em được mùa:applause:

Last edited: 23/10/11
    HoHoHa, bachua, BigBird and 3 others like this.
  4. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    bác diepna quay giùm anh em cái clip nhé , lâu rồi kô được nghr cổ đỏ hót , nhất em nó hót giống sơn ca đấy

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:36 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:34 PM ----------

năm nay bắt đầu vào mùa chim cổ đỏ rồi , hôm trước mâys bác bẫy mời rm 150k 1 chú nghe bác nói vậy có lẽ phải nuôi lại thôi

diepna thích bài này.
  5. dudon

dudon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    437
    bác diepna mua cái lồng ở đâu đấy,cho em địa chỉ được không?
    bác nào có biết địa chỉ ,số phone của bác bigbird không? giúp em với

6. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Chúc mừng cụ, thế là thành công rồi, con nhà em cũng đã hót sổng (mở mỏ to, cổ phồng như quả cà pháo) nhưng xem chừng chỉ to như chòe hót chuyện thôi, thi thoảng nó rít như chó bị xích cổ ấy :D Con nhà cụ có bổ sung sắc tố đỏ không ạ? Con nhà em chơi Cantax nhưng cổ chỉ hồng hồng không đỏ như hồi mang ở nhà bác namquoc về. Hôm nọ định mua thêm 1 con mộc nữa về cho vui cửa vui nhà nhưng vẫn rén vụ oanh hồi đầu năm thiệt hại nặng quá :(

BigBird and diepna like this.
  7. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    hôm trước ra bãi nghe cổ đỏ hót cũng nhỏ thôi kô được to thỉnh thoảng ríc như bác coi nói

8. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Mình chỉ cho ăn tốt chất thôi chứ không bổ xung gì cả, lần trước làm cám thấy mọi người bảo cho thêm cà rốt mình có cho 1 củ, nhưng đồ chín cùng với đậu xanh bóp với cám sau đó sấy khô, cả hai cho ăn cám đậu xanh giống khuyên hết, màu tốt hơn cho ăn giống cám chòe Lạc với ngô, càng ngày cổ đỏ càng sậm hơn, bọn Oanh này thi thoảng lại bị bỏ cám lên khi nuôi thấy ăn ít cám là phải bỗ xung thêm dế và sâu, chắc phải đến năm thứ 2 chim thuộc cám kỹ hơn mới hết tình trạng bỏ cám

Last edited: 28/10/11
    BigBird thích bài này.
  9. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Chim nhà em thì ko bỏ cám, kể cả cho sâu và dế. Hiện tại em đang cho ăn cám của sơn ca, chòe của nhà Mát Tăng Bạt Hổ. Vì nuôi ít nên em ko làm cám, nếu có con nữa mà ngon lành là em tự làm cám theo công thức của Tầu xem sao.

peter_parker, diepna and BigBird like this.
  10. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Up lại cái clip khai quật lại phong trào cho sôi nổi nha các cụ =))

[video=youtube;9UXAZrAP-kw]http://www.youtube.com/watch?v=9UXAZrAP-kw[/video]

[video=youtube;hfgWY8HZEHY]http://www.youtube.com/watch?v=hfgWY8HZEHY[/video]

11. dudon

dudon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    437
    muốn phong trào sôi nổi vậy mà ae có câu hỏi trên mà không them trả lời.
    phong trào kiểu jif?

12. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Những kinh nghiệm về cách nuôi, chăm sóc tôi đã có bài post lên rồi. Cậu chịu khó tìm đọc đi là sẽ rõ nhé.

Last edited: 30/10/11
    diepna thích bài này.
  13. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Đã có các bài viết trên diễn đàn này rồi, bạn không chịu tìm hiểu kỹ còn trách cái gì? số đt của BB ở video clip có rồi chưa kể bạn đi spam liên tục ở các topic khác.

Mời bạn nghỉ mát 1 tháng nhé!
    Chào!

diepna and thich_dong_vat like this.
  14. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Last edited: 19/11/11
    soncaxin, coi77 and BigBird like this.
  15. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Hôm qua 1 Oanh Bigbird tặng bị chuột vờn nó cắn thủng lóc lồng về đến nhà thấy chuột từ trong lồng chạy ra ngó và lồng thấy toàn lông chắc chim bị chuột ăn rồi đang tiếc vì mất 1 con hay. đuổi mãi mới được chuột chay ra khỏi lồng "vì đập chuột sợ hỏng cả lồng =;" hạ lồng xuống, thấy mất thêm mấy cái nan gần cóng cám nhìn quanh xem nó tha chim ăn thịt ở chỗ nào thấy chim vẫn còn sống:-$ chỉ bị vỡ mặt và rụng một ít lông cánh đang đứng ở góc ban công, con này dũng cảm, chuột lùa không chết rúc ra được mà không bay đi, phải cầm lồng mở cửa ghé vào mới chịu vào lồng:laughing:...
    Con này phong làm Anh hùng, đi kiểm tra vẫn ngon lành không mất móng chỉ vỡ mặt. Một lát sau đặt cái lồng bẫy chuột thế là tóm được thủ phạm 1 thằng bằng cái chuôi dao[-( sáng nay đi làm vội quá chưa đọc lệnh tử được:devil: ... hôm nay nó sẽ bị hành hạ cho chết từ từ....

Last edited: 28/11/11
    coi77 and BigBird like this.
  16. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Các bác cho em hỏi một câu hỏi nhạy cảm 1 tí, có gì bỏ qua cho em :

1, Oanh thì hay được bán ở chỗ nào nhỉ ?
    2< giá 1 con vào cám khoảng bao nhiêu nhỉ ?

diepna thích bài này.
  17. DaconmeoKHD

DaconmeoKHD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    194
    Hôm nọ em tý bị lừa một con oanh cổ đỏ ở chợ A 12 Khương thượng. Chủ hàng cứ quả qyết vào cám rồi. En thấy chim mộc mà chả nhẩy gì cả. Bảo bắt ra cho xem thấy gấy tóp, lông hậu môm ướt nhoét. Em thả lại ngay ko mua chủ hàng làu bàu đốt vía

18. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Hehe, anh diepna cố gắng chăm sóc em nó cẩn thận nhé. Chuột vào cắn ko chết, xổng ra ngoài ko đi chứng tỏ nó có duyên với anh đó. Đợt rồi em bẫy đc 1 con Cổ đỏ tới giờ đã vào cám rồi, lâu ko nuôi nên vào cám cho em nó ngại kinh.

diepna thích bài này.
  19. mechoethan

mechoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    568
    nhìn oanh cổ đỏ hay nhỉ nhưng không biết loại này nuôi có khó không nhỉ......

diepna thích bài này.
  20. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Cổ đỏ vào cám rồi mua ngoài hàng không có đâu toàn chim chưa vào cám thôi, giá có rẻ chỉ khoảng 200k đến 400k 1 con là cùng. Còn loại vào cám rồi phải tìm những người đã nuôi, đi bẫy trực tiếp, chim ăn cám tỉ lê sống cao, chắc chắn hơn.... Mình nuôi những con mọi người đã vào cám sẵn rồi lên không biết độ khó của Oanh ra sao.
    Chưa có kinh nghiệm vào cám thì khó, ở ngoài hàng thường chim yếu rồi gầy dơ xương mình ép nó ăn cám nữa không chịu là toi.

Last edited: 30/11/11
    yeuchimthucanh thích bài này.