Oanh cổ xanh

Thảo luận trong 'CHIM OANH' bắt đầu bởi nhan1234, 25/3/11.

1. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    Oanh cổ xanh nuôi 6 tháng , em này mình nuôi trước tết cùng 3 em khác nhưng đã đưa anh em chơi chỉ giữ 1 chú này cùng em sau lông , việc nuôi oanh cổ xanh cũng tương đối khó hơn trong các dòng chim khác yêu càu người nuôi phải chăm sóc nhiều hơn, kô để ý một chút bị hỏng luôn móng, chú này vừa tắm lông hơi bù , mình đang đợi chú mở mỏ to còn đã hót tương đối nhưng chưa được căng

em này chủ cũ nuôi kô tốt hỏng lông , lông cánh kô ra được, muốn thả em nó về thiên nhiên nhưng kô được , đang tính thiết kế chuồng to cho em sống mà chưa được vợ cho phép

2. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Hôm nay thấy 1 chỗ oanh cổ xanh tập trung nhiều. Bay qua bay lại, kiếm ăn cả trên đường đi. Nhưng hết chỗ nuôi nên không bẫy nữa!

3. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Phong trào nuôi oanh phát triển ghê. Các hàng chim ở HHT đều muốn nhập oanh mộc. Có hàng còn muốn mượn chim thuần treo. Chắc không lâu nữa sẽ có hội dượt oanh như bên Tàu! Vậy mà 3 năm trước đây khi mình nuôi cổ đỏ cổ xanh đầu tiên hầu như các hàng chim không quan tâm tới chúng.

Last edited: 27/3/11
    coi77 and chi_nguyenngoc like this.
  4. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Con oanh của bác đẹp quá! Dân Tầu nhìn thấy cũng phải thèm đó. Hồi trước em hay sang Quảng Châu thấy dân Tầu chơi chủ yếu là oanh cổ đỏ, cổ xanh ko mấy khi nhìn thấy đâu ạ!

5. nhan1234

Thích đã nhận:
    401
    thank bác coi77, năm vừa rồi mình kiếm được 6 chú có 3 em được như em này , chim già khoảng 3 năm mới lên hết mầu còn những chú chim non chỉ có một ít màu xanh và cam ở cổ kô lên hết được,bên trung quốc cũng nuôi cổ xanh nhưng mình thấy nuôi nhiều trong lông rộng, nuôi lồng nhỏ chim rất hay bị mất móng, 6 chú mình nuôi cũng bị hiện tượng hỏng móng sau một tời gian nuôi . Cổ xanh và cổ đỏ mình thấy nuôi cổ đỏ dễ hơn và cũng mau hót hơn, các bác có cùng sở thích anh em giao lưu cho vui

coi77 thích bài này.
  6. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Trong suốt thời gian bẫy oanh chỉ 1 lần duy nhất năm ngoái mình bẫy được 1 e oanh cô xanh khác hẳn với các e oanh cổ xanh thường gặp. Thoạt nhìn nó nằm trong bẫy đã thấy đặc biệt rồi: tả như thế này chắc ae hiểu: nhìn vào cái yếm xanh trên cổ có thể ví nó như râu xồm vậy. Yếm xanh to rậm thẳng một mạch tới dưới cổ (không có vạch nâu ở giữa yếm) mà lại rộng bản sang 2 bên. Mình nghĩ đó là con chim già rừng nhất từng bẫy được. Tiếc nỗi về nhốt chung với lũ cổ xanh cũ chúng đánh nhau làm e nó bị mù 1 mắt đành thả đi!!!!
    Con cổ xanh của nhan1234 có sắ lông cổ xanh rất đẹp đó chứng tỏ cám tốt!

hoangkimngoc thích bài này.
  7. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Em cũng muốn gây dựng phong trào chơi oanh lên nhưng lâu rồi mới có nhiều bác cùng sở thích và có kinh nghiệm như các bác!
    Nếu có các bác cùng chơi, chia sẻ cùng anh em thì hay quá :)
    Ở TQ họ hay nuôi lồng thấp mái bằng nhưng rộng lòng chừng 40cm như các bác hay xem trên ảnh, cho đứng cầu hoặc nấm bọng như quả chanh leo phơi khô chứ ko giống nấm sơn ca. Nền lồng họ ko trải cát mà chỉ lót giấy thôi nên rất sạch, ở bên đó họ cho ăn những con châu chấu như châu chấu voi to bằng ngón cái. Cách đây 2 năm, họ bán 1 con cổ đỏ thuần hót rồi khoảng gần 1000 Tệ, thời giá lúc đó là 100 Tệ= 250.000VNĐ.

8. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Bạn thấy châu chấu đó họ để nguyên con cho chim rỉa hay căt nhỏ? Ngoài tự nhiên oanh tuy hay kiếm ăn trên mặt đấy nhưng nó toàn nhảy lên cành cây hót chứ không đứng dưới đất hót vì vậy nuôi cầu đậu là hợp hơn.

9. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Họ để nguyên con, cắt đít cài trên cái xiên như kim băng để cho chim rỉa rút ruột ăn, em cũng mua 1 ít về để xiên dế cho khuyên ở nhà. Thấy họ dùng cầu nhiều, nhưng lúc thấy có bán những quả nấm tròn tròn em ko biết là cái gì nhờ vợ em hỏi thì họ bảo là cho chim oanh đậu, rồi họ chỉ phía trên có treo lồng nuôi con oanh cổ đỏ, nhưng thấy ít người dùng cái quả đó lắm ạ.

nhan1234 and namquoc like this.
  10. nhan1234

Thích đã nhận:
    401
    theo mình oanh cổ đỏ đứng nấm vô địch kô 1 con sơn ca nào bằng , cho nấm nào vào cũng đứng hết còn cổ xanh ít đứng hơn , cổ đỏ hơn 2 năm trước anh quang bẫy sơn ca bán chim mộc có 5 k 1 con và năm vừa rồi 100k

11. Mr.Kanee

Mr.Kanee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    Oanh xanh của bác Nhân đẹp ghê ta ^^
    Trên sân thượng nhà bác mà làm Aviary thì đẹp bác ợ ^^

soncasongkhoai and honhorung like this.
  12. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    E này đã hoàn toàn ăn cám. Giờ thì đỡ công chăm nhiều!

Last edited: 28/3/11
    BigBird, nhan1234 and Mr.Kanee like this.
  13. nhan1234

Thích đã nhận:
    401
    gửi bác namquoc mình thấy ăn cám xong chăm cổ xanh này vất vả hơn cả khuyên , lồng yêu cầu lúc nào cũng phải sạch, em nó nhẩy một lúc là bẩn hết lồngm, bác có kinh nghiệm chăm ít chim vẫn khỏe mạnh chuyền đạt cho anh em đi

Mr.Kanee thích bài này.
  14. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Oanh có thói quen hay đi trên đất kiếm mồi nên khi nhốt lồng vẫn thỉnh thoảng nhảy xuống vì vậy chân, móng hay bị dính phân bẩn gây viêm nhiễm. Cách tốt nhất là tháo bỏ nan đáy và cho vào 1 lớp cát 1cm khi thấy nhiều phân thì mới thay. Chân chim như vậy sẽ luôn khô,

Mr.Kanee thích bài này.
  15. Mr.Kanee

Thích đã nhận:
    346
    Trưa hôm qua trên đường đi làm về,ghé qua chỗ chợ Bưởi em nhích 1 em oanh cổ đỏ đã vào cám ( theo người bán hàng nói).Nhưng mang về cứ cẩn thận vào cám lại.Mà được cái em nó ko giẫy mấy anh ạ ^^,ném sâu vào chạy lại ăn ngay :D
    Cố nuôi xem giọng nó hót hét như thế nào :D

16. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Chim cổ đỏ đã vào cám khá đắt nhưng chưa vào cám lại rẻ do phần lớn chim hay chết khi vào cám dù ăn sâu khỏe. Chỉ khi nào nó ăn vơi cám đi khi đó mới chắc sống. Con nào mà phân trắng dính một cục ở hậu hoặc ngáp mỏ như bị hen thì dù ăn cám rồi cũng chắc chắn đi! E cứ thử chăm nó cẩn thận, biết đâu gặp may vì cũng có một số ít con vào cám nhanh dẽ dàng như than vậy (tất nhiên không nhiều)

Last edited: 29/3/11
    BigBird and Mr.Kanee like this.
  17. Mr.Kanee

Thích đã nhận:
    346
    Đúng như bác namquoc nói :( em nó bắt đầu xù lông và yếu dần.Sâu trong cóng vẫn còn nhiều mà nó k ăn mấy.
    Còn em Hồng Hạnh trưa nay về nhà em đã nghe nó rít và hót rồi ạ ^^ thích quá.Em đang cố gắng cho nó quen ăn cám.Chứ cứ cho sâu thì ko biết bao nhiêu mới đủ ^^

18. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Nội trong 2 ngày hôm qua và hôm nay 1 cổ đỏ, 2 cổ xanh (chim mới bẫy đang ép vào cám) đã ra đi!!! Chúng là những con chim khó thuần: không ăn 1 chút gì kể cả sâu tươi. Nói chung thường thì 5e vào cám sống được 1 (trường hợp chim tự bẫy, khỏe mang về vào cám ngay). Còn những trường hợp thấy vào cám dễ là gặp may nhất thời thôi. Chính vì vậy hầu hết chim oanh bán ở HHT đều là chim chưa vào cám vì chính người bán không vào cám được. Tuy vậy nếu đã vào được cám chỉ cần chim hót chuyện cũng đã rất hay rồi. Hót sổng thì không chê vào đâu được (nếu là oanh bẫy tại khu vực SH ven Hà Nội cũ).
    Đó là vài nhận xét có thể hơi vội vàng sau 3 năm bẫy và nuôi các loại chim oanh của mình.

Mr.Kanee, coi77 and BigBird like this.
  19. nhan1234

Thích đã nhận:
    401
    hehe bác namquoc bẫy tốt nhể , thôi bác bẫy đi để em vào cám cho 5 em sống 1 thì bác đưa em 5 con em gửi lại bác 3 con vào cám ngon lành khỏe chim 2 con em giữ ok kô bác, em được cái mát tay chỉ sợ dẻ quạt thôi , còn bọn oanh gặp em sống tốt lắm

Mr.Kanee thích bài này.
  20. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Thú vị thật mình bắt 4 rẻ quạt thì vào cám sống khỏe 3. Liên kết thế này thì mở dịch vụ bán chim cảnh hiếm chắc thành công !!

nhan1234 and Mr.Kanee like this.