Oánh cu tại Vũng Tàu và những điều bạn có thể chưa biết.

Thảo luận trong 'Gác cu ký sự' bắt đầu bởi hoctro_mechim, 28/11/11.

1. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Cách thành phố Sài Gòn hơn hai giờ lái xe theo hướng QL51 là thành phố biển xinh đẹp và hiện đại. Nơi đây không chỉ nổi tiếng là một trong những thành phố du lịch nổi tiếng nhất Việt Nam với biển xanh cát trắng mà còn là nơi lưu dấu những di tích lịch sử của một thời hào hùng và rất nhiều các hạng mục vui chơi khác.

Ngoài những ưu điểm trên thì với hệ thống cây xanh và khí hậu thuận lợi được thiên nhiên ưu đãi " hơi quá tay " thì khu vực Trung tâm và lân cận thành phố Vũng Tàu ta đều có thể bắt gặp khá nhiều chim cu gáy và các loại chim rừng khác.

Nếu như anh em chơi cu nào đã có dịp xuống Vũng Tàu nhiều lần mà vô tình nói là ở thành phố thì lấy đâu ra chỗ để bẫy chim thì phải coi lại nhé. Vì những khám phá của em trong chuyến bẫy cu hai ngày vừa qua tại Vũng Tàu có rất nhiều điểm lạ mà nếu nhắc đến thì chắc cũng khiến không ít anh em các nơi khác phải giật mình vì ghen tỵ.

Vậy :

1. Bạn có biết trong Trung tâm của đô thị sầm uất của thành phố Vũng Tàu là những bãi đánh cực đẹp không ?

- Với hệ thống cây rừng trải dài trên các ngọn núi lớn, nhỏ bao bọc quanh thành phố Vũng Tàu là một hệ sinh thái rất đa dạng bên dưới những tán rừng. Và nếu muốn làm một kèo gác thì chỉ mất khoảng 15 phút là ta có thể ở bên trong một khu rừng thực thụ cách mặt biển vài tram mét, nghe chim rừng đấu và cảm nhận những luồng gió mát rượi từ biển vào.

Đường lên núi..

...nơi đây ta vẫn còn được thấy cảnh những chú Heo được thả rông trên rừng với thức ăn chủ yếu là cây cỏ...

...coi tấm hình này bác nào lỡ mà có lạc quan quá thì cũng đừng nghĩ là Tê giác một sừng vận chưa bị tuyệt chủng ở Việt nam nhé...:laughing:

....vẫn là những khung ảnh với cảnh đẹp nên thơ trên núi Chúa giang tay...

To be continued...

Last edited: 28/11/11
    takuku, datadc, bin-vt and 99 others like this.
  2. cinderellat

cinderellat Member

Thích đã nhận:
    48
    Ôi quê tôi !! !

3. thanhnha

thanhnha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    274
    khung trả lời đòi hỏi phải đủ năm mươi kí tự, vì vậy để đủ năm mươi kí tự thì tui phải ráng viết để vượt qua năm mươi kí tự, chỉ thể hiện một nội dung có ba chữ thế này: quê vợ tui
    vô lí quá, comment cũng quy định số kí tự, sợ spam hay sao nhỉ? Và không công bằng vì có người viết ba chữ vẫn cho, là sao?

tuan_nd, sanji, ancugay and 2 others like this.
  4. nhimsonic

nhimsonic Member

Thích đã nhận:
    24
    nơi tôi đã sống nơi đây 4 năm rùi: đẹp, trong lành, tiềm năng...

tuan_nd, nt.tai, sanji and 3 others like this.
  5. mechoethan

mechoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    568
    thế này mà bị con người tàn phá thì tiếc đứt ruột mất thui.hix.mà dễ có nguy cơ lém..

6. takuku

takuku Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    bác hiệp đâu rồi làm vài tấm hình về cội gác ở vũng tàu cho ae xem để tham khảo đi..........

tuan_nd, ancugay, voluka and 2 others like this.
  7. Vũng Tàu thì chim cu nó đậu sát cạnh giường ngủ! Hehe...thật đấy các cụ à. Hồi em đi công tác Vũng Tàu, ở khách sạn OCAP, sáng nhìn ra cửa sổ thấy 2 vợ chồng cu gáy nó đang dòm mình.

Lại nhớ lỏm thơ cụ nào trên ABV (em xin lỗi, quên mất):
    "Chưa đi chưa biết Vũng Tàu
    Đi rồi mới biết nó giàu hơn ta
    Có đấm bóp, có mát xa
    Có gà móng đỏ đem ra đá liền."

8. ducsuhong

ducsuhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    607
    Vũng Tàu cu gáy còn nhiều,e với bác Hiệpvt mỗi lần đi đánh đều có chim về,về nhiều nữa là đằng khác.Tuy vậy chim cũng khá trận khó nhai lắm,đi với tinh thần nghe mồi với bổi đấu là vui rồi.Nhiều khi đi xa chẳng bắt đc treo lục lên mấy cây gần nhà khu e ở lại túm dc vài e.

9. hiepvt

hiepvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,987
    Chào !
    Chim cu gáy ở VT còn nhiều nhiều lắm nhưng có điểm là rất hiền hòa.Chim sống thành từng bầy đàn hòa thuận bên nhau (?).Người chơi ở VT có để đánh quanh năm,bổi về gáy đấu giao lưu vui vẻ rồi đi kiếm ăn...Chim chỉ thực sự" ít hiền" ở tháng 11 năm trước đến tháng 4 năm sau.
    Những tháng này các bác gần xa có thể giao lưu và gát chai vui vẻ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:04 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:57 AM ----------

Hình thì nhiều nhiều lắm nhưng....Rảnh thứ 7 -nhật nào đó xuống làm kèo tha hồ ngắm cảnh.

10. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    2. Bạn có biết anh em Hội cu gáy Vũng Tàu đều là những anh em rất tâm huyết và mê cu đến mất ăn mất ngủ không ?

Nói đến những anh em theo đuổi bộ môn lụp cây ở Vũng Tàu thường xuyên có mặt trên ABV nhất thì phải nhắc đến Cụ Hiepvt, Cụ Ptde, Cụ VTH, Cụ Ducsuhong...

Với địa hình khá lý tưởng thì bất kể giờ giấc, nắng mưa. Chỉ cần rảnh một chút thôi là y như rằng xa xa thì Ngãi Giao, Láng Lớn, Xuyên Mộc...còn gần thì cũng Tân Thành, Phú Mỹ...Mà nếu kẹt quá thì cứ Núi Lớn, Núi Nhỏ, Núi Bải Dâu...làm tới.

Vì Cụ Hiệp đang " bị kẹt " công tác ở Đà Lạt ngàn hoa nên chuyến " lưu lạc giang hồ " của em tại Vũng Tàu lần này chỉ tháp tùng được với Cụ Đề và Cụ Hoàng thôi.

Ba anh em với 4 con mồi thôi cũng đủ làm náo động cả một góc núi rồi

Theo nhận định của cá nhân em thì mặc dù được Cụ Hoàng đưa vào những nơi thâm sơn cùng cốc nhất, gặp được những em bổi rừng chính hiệu với bài bản " tè le tét lét " nhưng hình như vẫn chưa vào thời điểm sung mãn nhất.

Một phần nửa là những chú mồi không quen ngắm cảnh thành phố Vũng Từ trên cao như thế nên nước chơi cũng khá hiền...

Nhờ thế mà thằng Hoctro em, vốn mê món chụp hình ngắm cảnh còn hơn oánh cu nữa thì tha hồ mà " tác nghiệp "...

To be continued...

11. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Ô chú Bảo đổ chữ ký gì mà tới 4 chữ "Buồn" vậy?
    Lỡ rồi thêm 4 chữ nữa cho hoành tráng nhe:
    Buồn buồn ta chuồn oánh cu
    Ngờ đâu đụng mái buồn ơi là buồn........Kheeeeee

theanhbmt, tuan_nd, ancugay and 20 others like this.
  12. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    3. Bạn có biết bên dưới những tán cây rừng trên các ngọn núi ở Vũng Tàu có những bảo tàng thực sự không ?

Nằm nép mình giữa bao la cây cối là những chứng tích lịch sử của một Vũng Tàu kiêu hãnh trong quá khứ. Có thể kể đến là những trận địa pháo cổ, đồi ra đa, khu tên lửa hay những bốt đồn của một thời chiến tranh đã qua đi...

Nhưng tiếc thay, với cách gìn giữ những di tích lịch sử đã và đang được những người làm công tác bảo tồn thực hiện thì những di tích này đang bị lãng quên và xuống cấp trầm trọng.

Quá khứ hào hùng...

Và cách bảo tồn không giống ai...

Một chút gợi buồn về quá khứ. Mấy anh em tranh thủ đi dạo một vòng núi...

...chú Rắn nhỏ vội vã...

...anh Diều hâu đang thưởng thức bữa ăn một cách ngon lành...

...một loại cây rừng chẳng biết tên...

...và một góc nhìn khác của thành phố Vũng tàu đầy nắng gió...

To be continued...

Last edited: 1/12/11
  13. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    4. Bạn có biết mấy anh em Hội cu Vũng tàu đều là những cơ thủ rất điêu luyện không ?

Không nói ra chứ anh em nào mà có dịp ra Vũng Tàu giao lưu một lần thì điều này hẳn sẽ là một bất ngờ lớn trong rất nhiều bất ngờ đấy !

Cao thủ gác cu thì hẳn rồi và chỉ đếm sơ sơ trên đầu ngón tay thì cũng được phải 5,6 Cụ với những đường cơ lả lướt, mượt mà. Có thể kể đến như Cụ Hiepvt, Cụ Ptde, Cụ VTH ( cái Cụ vừa bị mất cu đấy ạ. :laughing: )...

Hình chụp tại quán Billards tại nhà bác VTH :

Hôm ấy vì em là người " thụt " dở nhất nên được xếp cặp oánh chung với em mái này. Nhưng chắc vì không chịu để ý mấy trái bi nằm trên bàn nên cố gắng kiểu mấy em cũng chả thể đưa bi vào lỗ được. =))

To be continued...

14. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Sesẻ ơi, chú Bảo "thụt" bi với mấy em ở Vũng Tầu kìa..................Chạy.......

tuan_nd, ancugay, dong_pham and 21 others like this.
  15. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Được đánh chim ở giữa thành phố thì thật thích. Nhưng theo mình nghĩ thì người thành phố được nghe tiếng chim đã là quý rồi mà các chiến hữu nở nào lại để người thành phố suốt ngày cứ nghe tiếng xe mà không được nghe tiếng chim. Vậy chúng ta nên lên rừng bắt chim về thành phố nuôi đi.

tuan_nd, ancugay, VTH and 6 others like this.
  16. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Em nào có dám " thụt " thiếc gì đâu anh. Mỗi lần cầm cơ, ngắm bi, canh lỗ là em nó đứng bên kia nói thế này : " Anh tính thụt chỗ này hay chỗ nào ! ". Hỏi vậy sao em không thua cơ chứ. :crying:

@ Bác Dongnghiep : Chim ở Vũng Tàu thì nhiều lắm anh, nhưng mấy khi mà bắt được bổi đâu. Anh em lên núi chủ yếu là đi chơi, dợt chim với ngắm cảnh là chính ấy mà.

Last edited: 2/12/11
    tuan_nd, ancugay, Hodoan and 17 others like this.
  17. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    thế mà bác Hiepvt không nói để anh em mình đi làm cơ cho vui, em cũng chỉ tập tẹ bida thôi nhưng máu, thứ 2 bác còn ở đây không mình đi làm cơ bác nhé

18. HoangHL

HoangHL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    479
    tuan_nd, ancugay, hungvcb and 4 others like this.
  19. hiepvt

hiepvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,987
    Chào !
    Cái vụ bida này anh em tôi sau những buổi bẫy cu vẫn lấy nó làm giải trí...Hì hì,chẳng biết ông chủ bàn bida VTH thả hay sao mà chúng tôi sau khi được phục vụ tận tình của các em trẻ đẹp cùng bia và khô mực thì "phủi tay" rạng rỡ ra về để cho ông chủ m éo m ặt trả tiền đấy!He he mối ngon đấy các cu thủ và cơ thủ ợ... ợ....Hy vọng được giao lưu với các cơ thủ và cu thủ gần xa....

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:09 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:07 PM ----------

Rất tiếc là mai tôi về,mong có ngày giao lưu cơ bida ở VTau2.....

Last edited: 2/12/11
    tuan_nd, ancugay, hungvcb and 9 others like this.
  20. ducsuhong

ducsuhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    607
    hé hé hình như đợt trước mình cũng dc "phủi" tay ra về 1 lần để VTH với cu mái méo mặt trả tiền,lần sau ông chủ VTH cứ thế mà phát huy nhường tiếp ae

tuan_nd, ancugay, hungvcb and 6 others like this.