Ốc ăn ốc diệt sán khá tốt !

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi Mr.Kin_7989, 3/12/11.

1. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    Thời gian vừa qua e đã thử nghiệm thả ốc ăn ốc vào bể khá nhiều sán,thật bất ngờ sau 1 tuần bể ko còn bóng dáng của con sán nào,mấy con ốc còn scuj cả xuống nền để tìm .
    diều này cũng khảng định ở nhiều bể khác,kinh nghiệm này của e cũng chưa chắc đã mới hay thành công 100% nhưng e nghĩ là có cách diệt sán là ae yên tâm 1 phần khi chơi tép.
    Khuyến cáo khi thả ốc ăn ốc vào bể là nó sẽ thịt hết các loại ốc từ nhỏ bé như ốc hại đến ốc nerita,ốc táo,ốc sula ...

2. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    tuần này anh đi ctac mất rồi, cuối tuần sau anh qua nhà lấy 3 chú Kin nhá. Bể thì nhiều ốc bể thì nhiều sán.

3. MrSiro

MrSiro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    190
    hồ nhà em cũng có ốc ăn ốc, và sán planaria, mà ko thấy ốc ăn ốc nó thịt sán, cũng ko thấy ốc ăn ốc thịt ốc nerita, mà ốc ăn ốc nó chỉ thỉ ốc táo đỏ, táo vàng thôi.chắc mỗi miền mỗi khác tập tính 1 chút
    nếu ốc ăn ốc mà tiêu diệt được sán thì tốt quá, ko cần tới vũ khí hoá học :applause::applause:

Last edited: 3/12/11
  4. Nguyen Phong

Nguyen Phong Member

Thích đã nhận:
    11
    xác nhận thông tin này là chính xác,để ý lại mới thấy,lúc trước nuôi ốc ko bit sán là j,thời gian gần đây bỏ ốc ra thấy sán quá chừng,nhờ bạn nói mình mới để ý thanks!

5. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    chắc là ốc ăn ốc của bác thuần hóa ở Vn lâu rùi nên ko ăn tạp,chứ ốc ăn ốc của e ăn tạp lém .

6. xrinoax

xrinoax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Hôm nào anh qua anh xem cái bể to mà em để ươm rêu , dx châu phi ấy không có chú sán nào thì chắc chắn 100% là ốc ăn ốc diệt sán . Em phải tắt đèn sán nó mới chui ra. Bật đèn sáng quá sán nó ở dưới nền hết.

7. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    ốc chui xuống cả nền để ăn sán a ạ ! bể đấy e thả thử 2 con vào rùi .

8. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    hì,cái nè có thể là ngẫu nhiên ốc ăn ốc nhà e lại quay ra ăn sán.cái lại nghe hơi lạ,nhưng ko phải riêng mình e thử,cũng có vài người đã thử và cho kết quả tốt .bác chưa thử thì ko tin là đúng rùi .

9. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    ông kin bán con này thế nào mà có dễ nuôi dễ sinh sản không?

10. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    mình nuôi đc 2 tháng nay rùi ,chưa thấy đẻ,nhưng thấy cũng khá tốt ,ngại mỗi việc ko nuôi đc với các loại ốc cảnh khác .

11. Kloudie

Kloudie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Hôm trước hỏi thì bảo Chủ nhật có nhà sáng nay gọi lại bảo đi làm thêm là thế nào hử , bể mình đang sán kinh người định sang mua mấy em ốc thì... ~X(

12. MrBlue

MrBlue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    để hôm nay a sang bắt thử mấy e xem có hiệu quả kô :)

13. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    hic,cuối tuần e chỉ đc nghỉ t7 hoặc CN.
    qua alo trước a Vũ nha !

14. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    hình như đã từng nghe về loại này chúng thường lủi xuống nền đưa ngòi độc lên để bẫy ốc không biết đúng không

phongkutemc thích bài này.
  15. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    mấy con ốc anh bắt vào thử đem lại kết quả tốt rồi chúc mừng mà con sán nó như nào em chưa từng gặp phải nhỉ ???
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 08:54 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:46 PM ----------

thế thò tay vào bắt bị dính ngòi độc có die lần ko anh =)) dạo này ít gặp quá nhỉ em chụp hinh mấy con cá rồi đấy mai em gửi cho nhé

16. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    thực sự có nhầm lẫn ở đây, sán xuất hiện nhiều khi lượng thức ăn thừa lớn và môi trường kém ổn định.. sán thường bị hấp dẫn bởi xác sinh vật chết hay các chất hữ cơ đang phân hủy trong hồ, nhưng chúng tấn công và kí sinh ngay cả trên những sv sống. Nhiều khi ko thấy chúng bám nhiều trên kính nữa ko có nghĩa là chúng đã hết, ngay cả khi sử dụng các biện pháp hóa học chúng cũng chỉ "hết" một thời gian sau đó sẽ bùng phát lại khi có đk thích hợp, ốc ăn ốc cũng là 1 nạn nhân sán kí sinh chứ ko phải là thiên địch của sán, mình từng kiểm chứng bằng việc thả 1 xác tép vào bể một lúc sau có cả ốc ăn ốc và sán bu lại, kết quả là ốc ăn ốc cũng bị sán bu khá nhiều kết thúc là mình gắp con ốc ăn ốc ra và dùng panh nhỏ gắp một số con sán còn bám trên người ốc ăn ốc ra điều này giống như 1con voi có thể dẫm nát 1 con kiến nhưng 1 đàn kiến có thể cắn chết voi-> ốc ăn ốc "có thể" may mắn tiêu diệt đơn lẻ con sán nhưng với sl sán nhiều thì ngược lại nó trở thành kẻ bị săn.
    như trong ảnh thì giống như sán đang đuổi theo ốc ăn ốc chứ k phải là bị đuổi, còn việc ốc ăn ốc chui xuống nền là do tập tính "ngủ đông" khi lượng ốc trong bể ko đáp ứng dủ nhu cầu thức ăn hoặc quá bé ko vừa miệng chúng thường chui xuống nền "ngủ đông" khi bể bắt đầu xuất hiện lại ốc chúng lại ngoi lên, một số là do tập tính săn mồi hoặc sinh sản.

ốc ăn ốc ăn cả các xác sinh vật chết hay tấn công cả các sv khác ngoài ốc trong bể ts, theo ghi nhận trong bể mình thì chúng tấn công cả đồng loại( thường là những con bé hơn)khi thức ăn khn hiếm nhưng ko bao giờ "ăn" ốc nerita

Mr.Kin_7989 thích bài này.
  17. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    ốc nhà e nó ăn cả ốc nerita,ốc sula,ốc táo đỏ
    còn ngủ đông như bác nói thì e thấy nó chui chui lên,lúc ở trên nền .
    hình trên làm gì có con nào sán mà bác ?

18. MrSiro

MrSiro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    190
    Hình này là hình của em bác ah.bác kin mượn ảnh đó. vệt trắng trắng giống sán ở dưới con ốc là của con ốc ở dưới ấy bác ah.

Mr.Kin_7989 thích bài này.