Ốc, có ai biết về ốc kô?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi tikkun_olam, 2/7/08.

1. tikkun_olam

tikkun_olam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Chào các bác. Bác nào biết về ốc cho em hỏi với.
    Chẳng là tháng trước em có vác mấy khóm rong tóc tiên ở suối Yến (chùa Hương về trồng trong bể). Đến bây giờ tự nhiên có một bầy ốc xuất hiện (em đoán là trứng nó bám vào cây rong, đến bây giờ thì nó mới nở). Tổng số bầy ốc này khoảng 20 con, trong đó chia làm 3 loài. Có 1 loài trông giống con ốc nhồi (vì nó mới nở nên màu trắng và size khoảng 2mm) cứ ngoạm rong ầm ầm~X(, thế là em kill luôn (khoảng chục con thì phải). Em đoán bọn này là ốc bươu vàng.
    Còn lại một chục nhóc đến bi giờ đường kính khoảng 5mm, màu nâu đậm. Em quan sát thấy chúng nó kô ăn rong, có con còn biết bơi, đa số thì bò, người chúng nó bẹt như cái đĩa. Bác nào biết thì cho em hỏi nó là ốc gì, cho nó ăn cái gì? Nó có to hơn nữa được không?:confused::confused:
    Còn một con nữa thì nó dài thượt ý, khoảng 1,5 cm roài, em cũng chả biết nó là ốc gì. Nói chung vì nó cũng kô ăn rong nên em để cho nó sống b-(. Bác nào biết thì bảo em với.
    Em xin cảm ơn trước.:D

2. sontay99

sontay99 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    theo mình đây ko phải là ốc cảnh vậy nuôi chúng làm chi cho thêm xấu hồ thủy sinh đó bạn!