Ốc gi đây ???

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi lovebabe, 31/5/06.

1. lovebabe

lovebabe Member

Thích đã nhận:
    0
    Có ai biết mấy con ốc này ko ? Hại hay ko hại vì em thấy lá cây bị lủng lỗ ?
    Loại 1 : dẹp lép
    Loại 2 : dài , cuôn như khúc bánh mỳ cuộn

2. huy123

huy123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    eh, có phải là mấy con ốc táo đỏ mà anh gửi tặng em không, sao nhìn hình giống thế. Nếu là mấy con đó thì yên tâm vì nhà anh nuôi quá trời có thấy cây bị lủng lỗ gì đâu, không phải đưa cho em ốc dỏm đâu nhé, hi`. Ở nhà anh cũng có tùm lum loại ốc, nhưng dường như chỉ có ốc bươu là gây hại thôi, mấy loại ốc nhỏ xíu không ăn nhằm gì đâu.
    Nếu cây bị lủng lỗ thì có thể là vì nguyên nhân khác.

3. rồng xanh 2707

rồng xanh 2707 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Lỡ nó gây hại thì sao tốt nhất bạn nên vớt nó ra rồi xem bể có bị gì không nếu có thì phải xem xét coi đứa cá nào gây hại cho cây rùi vớt nó.

4. lovebabe

lovebabe Member

Thích đã nhận:
    0
    ko phải ốc táo đâu anh huy . tại nhà em ốc con khá nhiều ( ít nhất là 3 loại ), nổi lềnh bềnh trên mặt nước , có cái lá nào nổi lên là sáng hôm sau thấy ốc con bám tùm lum , lá tả tơi . em sợ mấy nhóc ko phải ốc táo nó phá , giờ ko biết diệt làm sao nữa ( ốc con nhỏ xíu , khó phân loại để diệt )

5. huy123

huy123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    muốn diệt ốc cũng không khó, nghe nói dùng thuốc diệt rêu sẽ có kết quả. Lúc đó cả rêu và ốc sẽ cùng die 1 lúc, hoặc rêu không hết nhưng ốc thì hết, hihi. Đây quả là chiêu "Nhất tiễn hạ song điêu", 1 mũi tên bắn trúng 2 con nhạn, hiệu quả thế còn gì, hihi.