Ốc ốc ốc!

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi nhoc_hiphop, 15/4/06.

1. nhoc_hiphop

nhoc_hiphop Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ thủy sinh của em đã trồng được 2 tuần rồi! cây fát triển tốt! nhưng sao giờ nó dơ quá ko biết có sao ko? máy lọc vẫn chạy đều đều! Tự nhiên trong hồ em thấy xuất hiện rêu đen trên lá quá trời luôn! mình nên thả cá ăn rêu hay là mua thuốc diệt rêu(nghe trong 4rum đồn) he he! Và chuyện lạ xuất hiện 7 8 con ốc nhỏ, dễ thương thiệt ko biết ở đâu ra! Có ai biết ở đâu bán cá neon rẻ ko? em cần mua 1 ít con! ai biiết chỉ dùm!

2. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Rêu đen xuất hiện trong thời gian mới làm nền là chuyện thường mà,bạn dùng tay hoặc bàn chải mịn chà nhẹ cho bong lớp đó ra,thay nước thường xuyên vài lần là tự động sẽ hết rêu này thôi.Rêu này theo mình là ko khó chữa đâu.Còn bạn định thả cá ăn rêu thì hiệu quả cũng ko cao vì loại ăn rêu tích cực cũng khó kiếm ở VN,những loại cá chuột hay mèo thả vô cho đẹp chứ ko hiệu quả mấy.Bạn xem lại bài Thủy sinh vật ăn rêu của anh Fahsailam nghe.
    Còn thuốc diệt rêu là ko nên vì nếu ko có kinh nghiệm về những loại này thì những cây rong thân yêu của bạn dễ ra đi lắm,mình đã có kinh nghiệm đau thương về vấn đề này,sợ quá...:eek:
    Ốc sinh ra trong hồ rong cũng ko có gì là lạ,nếu thích bạn cứ cho nó sinh sôi,sau này nhiều quá thì bạn cứ mua cá nóc thả vô là ko còn 1 chú ốc nào làm phiền bạn cả=)) .
    Cá neon bạn có thể ra khu Nguyễn Thông hoặc Cao Quý,rất dễ tìm.
    Thân.

3. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nói cho bạn nghe nha loại ốc mà có trong hồ của bạn là loại ốc có hại đó ,nó phá hoại trân châu đó cũng như các loại cây khác

4. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Ốc có hại là ốc gì vậy nhỉ, em chưa từng thấy con nào phá hoại trân châu mà lại dễ thương như lời của chủ topic cả=)) Chúng chỉ ăn rêu và thỉnh thoảng nhấm nháp chút lá non thôi, hoàn toàn vô hại....tuy nhiên ốc trumpet loại "trưởng lão" thì khác:D
    @ Híp Hóp:p bạn nên cho tép vào, hiệu quả lắm, mà rất rẻ(loại tép gạo hay bán làm mồi cho cá ấy;) )
    @linhoni: em cho thuốc Moss remove của chị vào mà giảm đc chút ít chỉ thấy ốc lớn ốc bé lăn ra sạch....có nên đổi thành Snail Remove ko chị:rolleyes:

5. Rabbit

Rabbit Member

Thích đã nhận:
    0
    cận thận trong thau tép mồi, toàn là tôm ko đó, hồi nảy mua 2K tép mồi, về lựa ra đuợc 8con tép mủi đỏ, còn lại toàn là tôm

6. linhoni

linhoni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @ DNT:chit rùi nhóc ơi, quên mất hôm đưa cho nhóc k0 bảo, cái thuốc này nó làm chết hết ốc đó, một thời gian sau rêu mới chết cơ,:(( huhu hôm nào lên nhà chị chị đền cho mấy con.

7. nhoc_hiphop

nhoc_hiphop Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn tất cả mọi người đã góp ý cho nhóc! cảm ơn rất nhiều, sao thấy trong 4rum mình vui vẻ và nhiệt tình giúp đỡn những người mới! đó là 1 điều em ko nghĩ tới được! hehe! 1 lần nữa xin cảm ơn! LINHONI có đưa cái gì cho nhóc đâu! chắc là lộn với nhóc nào rồi! nhoc_hiphop khác à nha!

8. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    em thấy bể nhà em cũng đầy ốc mà có sao đâu nhưng mà để nó đẻ nhiều ra trông chướng mắt lắm..các bác khi thay bể chịu khó bắt ra là ok ý mà..!!!

9. Zell

Zell New Member

Thích đã nhận:
    0
    Làm sao để xử lý nạn ốc sên

Hiện nay trong bể của tôi đang có nạn ốc sên. Do khi mua cây trồng trong bể có lẫn vào đó một vài con ốc sên. Sau đó ốc sên sinh sản quá nhanh, và tôi cũng không có nhiều thời gian để vớt, hoặc thậm chí thay bể.
    Vậy xin hỏi các bác là nhưng người có kinh nghiệm: Làm thế nào để xử lí triệt để được nạn ốc sên này (nói thế này cứ như là nạn ốc bươu vàng ấy #:-S ). Có loại cá nào ăn được ốc này không?

10. heosua

heosua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Ốc sên

Có hai cách :
    1- Bạn ra mua thuốc diệt ốc thường bán ở Cao Quý hoặc các cửa hàng thủy sinh
    2- Bạn mua 1 chú cá nóc xanh hoặc cá nóc mắt đỏ hay thấy trong các thau tép cho cá ăn

Còn 1 cách nữa người Pháp rất thích: bạn mua 1 cái cây nấu nước nóng, thả vào hồ và cắm điện lên, 1 tí nước sôi lên là sạch ốc ngay á mà, ngoài ra còn được thưởng thức món ốc luộc nóng hổi.

=))

11. Zell

Zell New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào bạn heosua
    - Thứ nhất, mình ở HAN, cho nên không thể ra Cao Quý được :D Vậy bạn cho hỏi thuốc diệt ốc đó có nhãn hiệu là gì. Nếu bỏ thuốc đó vào trong bể khi bể có cá thì sao (có chết cá của mình không, đôi thần tiên to bằng lòng bàn tay rồi đó)
    - Thứ hai, không biết cá nóc xanh hay nóc mắt đỏ mà bạn nói thì có phải là loại cá cóc theo tên gọi ngoài bắc không. Cũng một vấn đề tương tự là khi thả cá này vào chung với đôi thần tiên thì nó có rỉa vây thần tiên không. (mình còn nhớ hồi trước thả chung cá cóc này với mấy con cá vàng mà cá vàng trụi cả đuôi)

Nếu không còn cách nào khác chắc phải thay bể mất thôi.

12. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @zell: Không nên cho cá nóc vào hồ trừ khi bạn muốn chúng rỉa sạch vây của mấy em thần tiên yêu quý...Có 1 loài chuyên ăn ốc và hợp với hồ thủy sinh là botia-chuột sọc (khoảng 40-50k), như hình dưới đây:

13. Who is fish

Who is fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bác ơi ,còn cách nào phòng ko ,hồ em chưa bị nhưng cũng phải đề phòng chứ:D :D

14. zeroo

zeroo Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Ơ, sao các bạn lại có ý định tận diệt mấy chú ốc nhỏ đó làm gì nhỉ? Theo tớ, nếu số lượng ốc không quá nhiều và không phá phách cây cối thì cứ để chúng sống chung với bể TS. Cũng là một hình thức đa dạng sinh học đấy chứ/ Mà lòai ốc chủ yếu chỉ ăn rêu bám trên lá cây, ít khi ăn lá nên để cũng chả ảnh hưởng mấy. Trong bể của tớ hiện có 2 loại ốc, thỉnh thoảng thấy các chú phát triển ồ ạt quá thì thò tay vào bắt bớt ra. Nếu có thời gian rảnh, đế ý thấy cặp ốc nào đang "quấn lấy nhau" thì cũng nên vớt ra ngoài vì bọn này đẻ rất nhanh.

15. nnkeng47

nnkeng47 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    ốc nhà em còn to như ốc bươu vàng em vẫn mặc chẳng thèm bắt :D thấy nó ăn rêu ác liệt ko ăn cây nên em cho như thế là tốt nên cũng ko bắt và không diệt luôn

16. DNT_designer

Thích đã nhận:
    304
    Ko thuốc nào hữu hiệu bằng!
    Đó là sản phẩm Moss Remove của Badun(lọ màu xanh xanh, rất mạnh), đảm bảo cho 1 nắp vào ốc bé ốc lớn, ốc thanh niên, ốc về hưu đều lăn ra hết =))
    Cái lọ này có bán trên chú Hòa với giá 35k, đã có thử nghiệm cụ thể, đảm bảo ko còn dấu hiệu của ốc:eek: Khi cho thuốc này thì cá có hơi phê phê 1 chút(chắc em cho quá liều) nhưng 1 lúc là hết ;)

17. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Ốc nhọn nói chung không có hại cho bể TS, thậm chí còn có lợi: dọn cặn bẩn dưới nền hồ, do thích chui dưới nền nên cũng làm cho nền thông thoáng. Chỉ phát triển mạnh khi cho cá ăn quá nhiều, thức ăn thừa lại lắng xuống dưới. có thể chống bằng thuốc, cá nóc, cá chuột hoặc đơn giản nhất, lấy 1 khúc dưa leo (dưa chuột) hay 1 lá salat, chụng qua nước sôi, để lên 1 cái đĩa (lấy đá đè lên cho salat không nổi lên mặt nước) để qua đêm, đến gần sáng nhấc đĩa cùng với ốc đang mở Disco trên đĩa lên, làm vài lần đến khi hết.
    Thuốc diệt ốc ngoài tác dụng đưa ốc lên đường, còn có tác dụng đưa cả cá lên đường, nếu không muốn vậy, vớt cá ra khi sử dụng thuốc.(thuốc Không diệt được trứng ốc nên sau 1 tuần phải sử dụng lại thêm lần nữa)
    Chúc các bạn thành công

Last edited: 26/4/06
  18. Zell

Zell New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cơ mà bác ơi. từ xưa đến nay tôi tướng ốc sên này chúng nó lưỡng tính cơ mà. Sao bác lại bả o chúng nó quấn lấy nhau rồi sinh sản nhỉ :D
    Xem ra cách lấy dưa leo và salat để nhử và diệt ốc là phương pháp mà tôi lưu tâm đến nhất hiện nay. An toàn là hơn cả mà. Cám ơn các bác nhé

@Blue_Dolphin: Con chuột này hôm trước mình ghé ngang qua hàng Đậu có thấy bán một vài con, có lẽ cũng nên bổ sung thêm một hai chú để diệt ốc và rêu luôn.

19. DNT_designer

Thích đã nhận:
    304
    Bác Míc ơi, với những bể trồng trân châu và ngưu mao chiên thì cái đĩa salat này đặt đâu bây giờ, ko lẽ treo nó lửng lơ như giỏ thức ăn cho cá à:-$
    Khuyến cáo: cá chuột botia trông dễ thương, mũm mĩm diệt ốc hiệu quả nhưng cảnh báo trước những bể trồng cây rễ yếu(trân châu bò, ngưu mao chiên,...)....:-S lúc bắt ra mệt đấy#:-S

20. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Cá nóc, cá chuột tuy diệt ốc tốt nhưng sẽ diệt linh tinh nhiều thứ nữa, cái này chính xác.
    Còn vụ ốc thì để mình đến nhặt từng con ra vậy ?=)) Vui 1 tí, gọi là cái đĩa cho nó gọn câu văn, còn thực tế sử dụng cái gì mà chẳng được: mảnh gạch, mảnh sành..v.v. Nếu ngại nhổ trân châu 1 góc lên thì cắm 3 cái que ngắn xuống nền rồi đặt cái đĩa lên, bắc thêm cái thang cho ốc nó leo, bên cạnh nhớ cắm cái biển, để chữ : CHÚ Ý !!!!, hôm nay ăn free thoải mái, tất cả đều có thiệp mời :laughing:

Last edited: 27/4/06