Ốc sến !!!Giúp em với !!!

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi NoiNhoDiuEm, 16/10/08.

1. NoiNhoDiuEm

NoiNhoDiuEm Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Em vừa phát hiện trong chậu lan có những con ốc sên nhỏ xíu, bằng đầu cây viết thôi,khá nhiều,chúng nó chỉ chui ra vào lúc trời mát,buổi tối. Em lo không biết nó có làm hại gì đến những chậu cattleya của em không nữa. Ai có kinh nghiệm với mấy con này giúp em với, tiêu diệt chúng bằng cách nao đây ??? Chỉ cụ thể loại thuốc, liều dùng dùm em,cảm ơn các bác nhiều !

2. diemthuong

diemthuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Nếu có một vài chậu bị thì ngâm cả chậu cây vào xô nước to, ngập hết chừa lại vài cái lá. Khoảng 30 phút là bọn nó ngộp thở bò lên bám vào lá, bắt lấy rồi luộc hay xào tùy ý. Nên làm khoảng 3 lần cách nhau 3-4 ngày đề phòng còn trứng chưa nở trong chậu.

3. NoiNhoDiuEm

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn diemthuong,cách này cũng hay nhưng vườn mình khỏang hơn 150 chậu mình không đủ thời gian để làm cách này, có thuốc nào xịt cho lũ ốc sên này chết luôn không ??? Mấy con ốc sên này khó chịu thật,mình thử xịt supracide tăng liều cao hơn bình thường cũng không ăn thua.

4. NoiNhoDiuEm

Thích đã nhận:
    1
    Xem đỡ buồn:
    Sanyang Ruby "Quán Long"
    Mount hood x bry canyon
    V.Udom gold có mùi thơm nhẹ...

5. hoang minh vu

hoang minh vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    Bạn cho nó uống café đi, cũng đã có người cho nó uống café thì có hiệu quả đó (do chất cafein làm nó chảy nước miếng liên tục rồi chết). Bạn nhớ pha thật loãng, đậm đặc chỉ dành cho người thôi!

Bạn có thể làm thử trên 1,2 chậu, nếu kết quả tốt thì làm đại trà.

Chúc thành công!

6. cntt_aqua

cntt_aqua Banned

Thích đã nhận:
    2
    Hay bạn cho nó uống thử rượu đi có khi nó say quá đến tối phải cảm chết hết thì hay quá. mói lại có chút rượu vào có khi mấy cây QUÁN LONG , ULI màu sắc lại tươi tắn như con gái 18 đâu có thâm xì như ..... =))=))=))=))=))=))=))=))

7. thiencao

thiencao New Member

Thích đã nhận:
    0
    những con ốc bé xíu đó cũng ko đang ngại lắm đâu bạn, chỉ sợ ốc sên lơn ăn hoa thôi, nếu bạn muốn tiêu dịêt nó thì cứ ra tiệm bán thuốc bảo vệ thực vật mua một hộp thuốc ốc sên là người ta bán cho, nó hình như hạt cám chim vậy đó, bỏ một hoặc hai hạt vào một chậu lan, ốc lên ăn là nghẻo thôi