Ốc tự nhiên xuất hiện

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi boo-boo, 17/3/08.

1. boo-boo

boo-boo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Bể của e setup được hơn 2 tuần, cây phát triển bt, nước càng ngày càng trong ( mỗi tội đên hn nó bị xì nên phải thay bể khác,hic:mad:) nhưng vấn đề là trong bể e xuất hiện mấy con ốc bé xíu như đầu tăm vậy. lúc đầu phát hiện ra 1 con o bụi Ricca, sau thêm 1 chú ở thành bể, 1 chú ở ngưu mao chiên,hic,chẳng hỉu ốc gì, e nhặt ra vứt luôn rùi,nhưng chắc vẫn còn vài chú nên e hỏi các bác cách diệt luôn ( e ghét ốc lắm).
    ah, cây của e mua ở nhà bác Hòa - yên phụ, và một số loại xin ở nhà chị Chanhnhi

2. CatOhCat

CatOhCat Thương nhân

Thích đã nhận:
    121
    mua cá rô ăn ốc về nuôi là được đó bạn. Bảo đảm diệt sạch :D

3. bilislove

bilislove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    Xin chi Chanhnhi luôn mấy con cá nóc ăn ốc đi, hehe chị ý có nhiều lắm đó. kaka

4. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Đúng rồi nuôi 1 con các nóc ăn ốc là hết ốc luôn .

5. Chanhnhi

Chanhnhi CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    75
    bể nhà ông hết ốc chưa ,bể em ý mới xuất hiện có vài ba con ,nhặt thủ công thôi ,chứ mua cá nóc về nó ăn hết ốc ,ko có gì ăn là nó quay ra dí cá khác đấy .

6. hundderkatze

hundderkatze Active Member

Thích đã nhận:
    0
    thế ngoài cá nóc ra còn loại gì khác để diệt ốc nữa không?

7. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Các bác chứ nói thế.... cho cá nóc vô nó quậy hư hết rong rồi làm sao?
    Nhà em cũng có ốc trong hồ... nhờ các bác hướng dẫn dùm, phải làm sao đây??~X(

8. Hecxogen

Hecxogen Moderator

Thích đã nhận:
    392
    Con cá nóc nhà Chanhnhi thấy bé hơn cả ốc nhà mình ko hiểu nó có xơi được không nhỉ ?

9. Chanhnhi

Thích đã nhận:
    75
    có 1 cách thủ công em vẫn dùng hồi chưa có cá nóc , đó là dùng 1 ống nhựa thật nhỏ ,như ống truyền dịch trong BV ý ,hàng cá bán 1n/1m ,lúc bật đèn bể cá lên sẽ thấy ốc bám đầy trên đá và lá cây ,thế là hút thôi ,hút từng chú ,nhất là bọn bám trên đá trước ,vì khi vừa bật đèn là chúng nó bắt đầu rúc luôn xuống nền .

10. Vietlam

Vietlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Hút bằng gì thì chưa nói, đừng nói là dùng máy bơm chạy bằng cơm nhé :laughing:

11. blackbearhcm

blackbearhcm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    ốc nhà bạn là loại ốc gì vậy? Nếu mà số lượng không nhiều quá thì cũng tốt cho bể vậy. Còn nếu nhiều quá thì phải làm các bẫy ốc được hướng dẫn trên forum đó. Chúc bạn thành công!

12. Chanhnhi

Thích đã nhận:
    75
    hút như mình hút nước ra khỏi bể thay nước mà anh ,kệ nó chảy ra ,được 1 chậu ốc thì cũng ra tầm 1 xô nước thôi chứ mấy ,hihi . rồi lại xách lên đổ nước vào trở lại .

13. boo-boo

boo-boo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    e dùng cách thủ công thôi, mới có vài ba chú, thỉnh thoảng lại nhặt thui. Bể e bị xì, vừa setuplai cái bể mới to gấp rưỡi bể cũ nên đang trống trải, chị Chanhnhi hôm nào dư cây lại cho e xin ít nhé.
    Cám ơn các bác đã tw vấn, bể em mới setup lại chắc chưa nuôi được cá! :)

14. huyhero

huyhero Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    ốc nhà em sau khi đã tiêu diệt bằng tay và ổ trứng trong bông lọc lâu lâu 1 -2 ngày lại vẫn ra em nghe nói con cá nóc mắt vàng gì đó ăn loại này cho em hỏi con cá đó có ăn tép ko ạ?

15. Toàn

Toàn Guest

Bể nhà VIC cũng tự nhiên có Ốc-------------> Lấy que chọc phát chết---------> Mấy con " Mắt Ngọc " lao tới chén luôn ----> Sạch

Thỉnh thoảng buổi tối 2 bố con vẫn tìm xem có ốc không để diệt

16. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    bể của em mới mua cũng có ốc!Người bán hàng cũng có bảo trước.Em về nhà mới phát hiện ra có những bọc nhỏ, trong suốt hình elip bám trên thân mấy cây rong cao cao dài dài (hè, em chưa bít tên, mới mà) nên em xử lý luôn.

17. tuanlam1984

tuanlam1984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1

18. nguyenngocha

nguyenngocha Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Phải khẳng định là trong hồ Thủy sinh mà không nuôi cá nóc ăn ốc( Nóc da báo) thì không bao giờ hết được ốc cả cho dù hàng ngày bắt ốc bằng cách thủ công là lấy vợt hớt chúng ra hoặc như cách mà Chanhnhi hướng dẫn.Tốt nhất là bạn cứ nuôi một con cá nóc da báo đảm bảo nó sẽ tiêu diệt hết ốc trong thời gian nhanh nhất.Khi nào hết ốc thì bắt ra nuôi ở chỗ khác cho nó đỡ phá cây và đánh cá khác vì hàm nó rất khỏe,một thời gian sau khi có ốc mới xuất hiện thì lại thả nó vào để chiến đấu tiếp.Vì ốc trong hồ thủy sinh tưởng là hết nhưng một thời gian sau lại suất hiện như thường.Cá nóc bạn có thể mua ở chợ mơ với giá 5k/1con cỡ ngón tay cái.

19. hsPhantomX

hsPhantomX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    trời ơi. Thật ra bọn ốc đâu đến nỗi đáng ghét vậy đâu hic hic. Các bạn mua cây bên ngoài truớc sau gì cũng dính trứng ốc. Tuy nhiên ốc có phát triển hay ko là do môi trường hồ của bạn. Nếu ốc nhiều thì hẳn là nguồn thực phẩm cho nó đang dồi dào. Lá cây rữa, váng trên mặt nước, thức ăn thừa dưới nền... Tình trạng ốc chính là cảnh báo và cũng là công cụ dọn dẹp những thứ đó. Nếu cây khỏe mạnh ko có lá hư, nếu sau khi tỉa cây bạn vớt sạch lá vụn, nếu môi trường trong sạch ko còn váng... ốc cũng sẽ tự biến mất dần.
    Trong hồ của Tom vẫn thường có ốc, nhưng chỉ to bằng nửa hạt tiêu là nó cũng biến đâu mất và số lượng rất hạn chế. Còn trong những hồ Tom để mặc lá cây vụn nổi trên mặt nước, lập tức ốc phát sinh nhanh chóng.
    Mà thật ra Tom lại muốn nuôi nhiều ốc :D Vì tép ngoài thức ăn công nghiệp, rêu tảo cũng cần bổ sung thịt tươi sống. Thình thoảng Tom vẫn phải lục lọi trong hồ tìm ốc để bóp ra cho tép ăn. 1 con ốc rơi xuống là tép bu đỏ xung quanh hihi