Ôi đau xót quá! cá ơi!!!

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi Cá_đĩa_con, 1/12/07.

1. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Năm em cá, chết 3 còn hai, đang cố cầm cự ô hô trời, ô hô
    Hôm qua mình bận đi vắng cả ngày, tối về thì ôi thôi, đàn cá 5 em thì 3 em đã ra đi không một lời từ biệt, còn lại hai em đang trong tình trạng nguy cấp. Bể trắng xóa một màu ...nấm không biết là nấm gì đây.
    Đây là năm em lúc sinh thời, tung tăng bơi lội
    Đây là ba em đã ra đi không một lời trăng chối :crying:
    Đây là thủ phạm
    Còn đây là hai em may mắn qua khỏi (đến bay giờ)#:-S
    Các bác ơi, phải làm sao đây để tiễu trừ lũ nấm ra khỏi hồ cá của chúng ta, để cho lũ cá iu wí của chúng ta không gặp phải những cái chết tức tưởi như thế này:crying:
    Sorry các bác, trong lúc tang gia bối rối em chỉ có máy di động để chụp cho nên chất lượng ảnh không được tốt rất mong được lượng thứ huhuhu
    Hai em may mắn còn lại được đưa ra xô và nhỏ ngay 1 giọt Bleu de Metilen/1lít nước, nay đã bắt đầu hồi phục hy vọng chúng sẽ ở lại, trong đó em màu xanh đã gắn bó với mình 2 năm nay rùi, em mà ra đi chắc mình cũng khó sống nổi huhuhu.

Last edited by a moderator: 1/12/07
  2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Không biết mình chỉnh sửa vị trí các bức ảnh như bạn miêu tả đã đúng chưa, bạn nên lấy link trực tiếp từ ảnh chứ đừng copy từ Address thì link ảnh mới sống được.
    Xin chia buồn đến bạn.

3. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Nhờ bác GHT xóa bớt lần post hai của em đi cho đỡ rối, bác chỉnh lại hộ em đẹp lắp rùi, chắc lũ cá lúc này cũng ngậm cười nơi chín suối. Cảm ơn bác nhiều.

4. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Đây là ảnh cập nhật của 2 em còn lại đến 07 h30 chủ nhật 2/12/2007
    [IMGO]http://srv0106-09.oak1.imeem.com/g/i/f20a9e17ef129407bc25510f6d3648b8.jpg[/IMGO]
    Vẫn còn may chán hihi.

Mong các cao thủ góp ý để phòng tránh về sau.

5. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Thật là tang gia bối rối!
    Đau xót quá! Cá bị chết là người cứ buồn chán lém, cái nài em đã bị rùi mà!
    Thôi chúc bác mau khỏi! Sớm mua được các chú cá mới khỏe mạnh, đẹp trai!

6. NguyênĐông

NguyênĐông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    227
    xin chia buồn cùng bạn bệnh này khó hiểu quá ai mà biết thì nói cho ae khác nghe mà còn đề phòng !

7. NHPT229

NHPT229 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    thủ phạm là gì vậy..chụp hình mờ không thấy..có phải là đá xanh không bạn..nó bị rêu bám thì phải...mình được 01 cao thủ nuôi cá dĩa là Bác KOI59 chỉ là trị nâm cho cá dĩa chỉ cần dùng thuốc tím ( ngoài tiệm thuốc tây bán),bệnh nhẹ thì cho một ít vào bể còn bệnh nặng thì tắm cá trực tiếp..lâu lâu ngâm thuốc tím và giặt gòn lọc..thay nước hàng ngày là cá mau lớn và khỏe mạnh thôi bạn...có gì bạn có thể PM trực tiếp với Bác KOI59 nhé..thân và xin chia buồn...

8. Dạ Vũ

Dạ Vũ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hình như cháu thấy bóng dáng 1 chú cá secan hay còn gọi là tứ vân thì phải trong bể, chú bỏ nó ra đi, cháu thấy loài này dữ phết, 2 con cùng loài mà đuổi đánh nhau đến chết thôi, cụt hết cả vây đuôi. Mới có 1 ngày mà nước biến đổi hoàn toàn chắc có sự tác động của bàn tay con người :D ko biết có ai thả gì vào bể ko

9. Turn9

Turn9 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em thấy máy cái màu trắng trắng ý giống cặn muối tích tụ quá. hồi xưa khi thay nước mà phải cân bằng ph bằng thuốc hay xuất hiện muối trắng như vậy, một lần em không cho chạy lọc (cúp điện, pó tay.com), thế là cả đàn của em cũng đi gần hết. Xin được chia buồn cùng bác.
    Thân

10. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    @ NHPT229: Ở trong bể chỉ có hai hòn sỏi to thui, ko có đá xanh đâu, cái màu trắng mờ mờ như mây ở giữa bể tôi nghĩ là nấm, ko bít có phải ko nữa.
    @Da Vũ: Sê can đã không có mặt từ lâu trước khi mấy em cá đĩa bị đột tử, ảnh đó là ảnh chụp từ trước nhiều. Nghi vấn về việc có bàn tay con người thì mình loại trừ do nhà mình ko thể có việc đó xảy ra.
    @Turn9: Mình ko chắc cái màu trắng đó là cái gì - nấm chỉ là phỏng đoán thui.
    Chân thành cảm ơn các pác đã có lời chia buồn.

11. bocaudaran

bocaudaran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    thật lòng chia buồn với gia đình bởi sự ra đi kho một lời của đàn cá dĩa tuyệt đẹp!!!!!!!!!!!!!!!!
    Hu hu hu!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! tiếc quá chừng luôn

12. vohon88

vohon88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hix nghe bác nói vậy thật lòng tui cũng muốn thành tâm chia sẽ cừng nổi đâu mất mác to lớn của bác về cà 2 mặt tình cảm dành cho mấy em yêu quý và tiền bạc công sức bỏ ra cho mấy em thành thật chia buồn cùng bác !!! thân :((

13. BaoLanh

BaoLanh Member

Thích đã nhận:
    1
    con Xanh tốt con bồ câu k tốt lắm (hơi biến ăn).
    Cá xanh thường đễ nuôi hơn các loại khác vì biên độ chịu đựng của nó cao hơn những con khác nên mt có thay đổi chút ít thì không sao. Nếu k có thời gian chăm sóc bác nên nuôi loại này (xanh).

Hồ đó nếu bác nuôi cảnh thì tốt nên nuôi 2 con thôi vì khi cúp điện sẽ k thiếu oxy làm cá chết. Để ý nước mà đục thì phải sục oxy k thôi cá k sống được đâu.
    Nếu bác có gì cứ hỏi... diễn dàn này rất nhiểu anh e giỏi ... sẽ giúp được Bác thôi.

14. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Thành thật chia buồn cùng tang chủ.
    Cá dĩa đẹp nhưng rất yếu. Mình nuôi 1 bầy 12 con thường xuyên thay nước, đo pH, kiểm tra nhiệt độ, lọc và vệ sinh rất kỹ vậy mà lâu lâu cũng có 1 em ra đi. Tội nghiệp mấy em cá dĩa bồ câu đẹp mà chết uổng quá. Coi chừng cá của bạn bị kí sinh trùng nên mới die kiẻu đó (hôm qua mới die 1 em tình trạng y vậy)

15. thaopth

thaopth Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Lâu rồi mới trở lại forum thấy cảnh buồn này thì thật chia buồn cùng bác hic hic

16. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Chào các bác, cảm ơn các bác đã chia xẻ.
    Khi việc tang gia bối rối xảy ra, em cũng vẫn còn đủ tỉnh táo để tẩy uế cả cái bể và các dụng cụ đồ nghề, tương đối kỹ lưỡng thế mà hôm nay lại thấy xuất hiện lại các đám mây màu trắng (sau gần 1 tuần), tuy nhiên mới ban đầu cho nên thưa hơn và nước chưa có cảm giác đục, khi tắt lọc để cho nước tĩnh lặng thì thấy các đám màu trắng lại tích tụ ở đáy bể, em đã kịp thời thay 99% nước, bây giờ em sẽ có các thí nghiệm để tìm hiểu nguyên nhân.
    Hiện em đang cho cá ăn hai loại thức ăn: Sâu đỏ đông lạnh (có thể trong Nam gọi là trùng huyết) và tim bò đông lạnh.
    Cái đám ký sinh màu trắng đó phải từ 1 trong hai loại thức ăn này mà ra thui.
    Mai em sẽ lại tổng vệ sinh bể sau đó cho ăn chỉ 1 loại thức ăn xem cái nào thì gây ra các đám màu trắng kinh dị đó, bây giờ cảnh giác rồi phải săm soi thường xuyên, phát hiện tất cả các hiện tượng bất thường.
    Chỉ tội đám cá không đươc yên thân mà sống.

17. bocaudaran

bocaudaran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    về anh vệ sinh hồ, tẩy trùng để diệt trùng ngăn chặn dịch cá dĩa đó nha. Hình như có 1 con nó bị trắng trắng đó hay sao? Anh ra tiệm thuốc tây mua Tetra ngâm mà dự phòng

18. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    ...chỉ khi cá đã tắt thở thì người mới thôi cứu cá...

Sau khi thay 99% nước (cá chắc bị sốc nước), qua 1 đêm (sáng hôm qua 6/12), thấy em bồ câu nổi trên mặt nước, thở như cá vàng thỉnh thoảng lại nằm ngang ra mặt nước đã yếu lắm, sắp ra đi, nản quá định buông xuôi để nó ra đi thậm chí mình đã tiến hành quay phim chụp ảnh để chuẩn bị làm đám tang cho nó.
    Trong lúc quay phim chụp ảnh mình chợt có ý tưởng tại sao không thử tăng ôxy cho nó.
    Hồ của mình ko dùng bơm ô xy riêng mà dùng lọc thác, việc tăng ô xy là một việc ko dễ, sau khi tư duy một phút mình quyết định rút bớt mực nước đi 3 cm sau đó đi làm.
    Trước khi đi làm có nhờ chị người làm quan sát khi nào nó chết thì vớt ra làm món chiên xù mà ăn (200 k vứt đi thì tiếc lắm).
    Một điều kỳ diệu đã xảy ra, buổi tối sau khi đi làm về ...lại thấy nó bơi bình thường :laughing: :laughing: :laughing: .
    Thật là may, hóa ra chỉ là thiếu ô xy thui (do mực nước cao, dòng nước chảy nhẹ không đủ hòa tan ô xy cho cá), Cá ko bị bệnh gì cả.
    Tóm lại chỉ khi cá đã tắt thở thì người mới thôi cứu cá. Ko bít có đúng ko các anh chị...#:-S #:-S #:-S

19. BaoLanh

BaoLanh Member

Thích đã nhận:
    1

Sao mạo hiểm quá vậy dám thay 99% nước thay như vậy thì chất lượng phải như nhau mới được.
    Còn điều đáng chú ý là lúc cá bệnh nên tăng cường oxy vì khi đó cá thở rất khó khăn.
    Bác chơi dại quá cũng may là cứu kịp ... may cho bác đó.

bác làm như những gì tôi nói hồi trước là okey à.. k có bệnh hoạn tùm lum đâu..
    Quan trọng nhất của cá đĩa là làm cho nó an tâm, thoải mái, và môi trường sống phải ổn định sạch sẽ.

20. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Sao mạo hiểm quá vậy?

Tôi chỉ sợ nếu ko thay 99% thì đến hôm sau không còn cơ hội để thay nữa thui =(( =(( =((
    Thanks bác nhìu.