Ối Giời !! Có vậy thôi mà cũng hỏi !!

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Thánh Vương, 3/6/12.

1. Thánh Vương

Thánh Vương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Em xin chào tất cả các Bác ! Em có câu hỏi khá là ngớ ngẩn nhưng dù sao cũng mong các Bác giúp thằng em một tí .[-( Chuyện là cách đây 5 tuần Em có mua ở Vũ loan một con mi , con này Em nuôi hót không nuôi đá . Hôm ở tiệm khi chị Loan xùy mái thì tất cả các con bổi ở tiệm đều hót chỉ riêng con Em mua là không hót , nhưng được cái tướng tá khá đẹp nên Em mua . Vậy mà vừa về đến nhà , khi nghe mấy em mi ở nhà hót mặc dù vẫn còn bị nhốt trong bịch giấy nhưng em nó lại hót một tràng khá dài nghe rất đã tai ( phải nói là nó có giọng hót hay nhất trong tất cả các con mi mà Em đã nuôi ) . Ấy vậy mà 1 tuần rồi 2 tuần qua đi chẳng hề nghe em nó mở miệng lần nào nữa mặc dù được chăm sóc rất tốt . Ghét mặt em cho nó ăn đói cho mau thuần với khẩu phần 1 lon gạo trộn với 3 lòng đỏ trứng gà và mỗi ngày cho ăn thêm 3 sâu superworm , thế mà nó lại hót mới lạ chứ các Bác , nó rất siêng hót (giọng trong vắt ) mặc dù giọng ngắn thiếu lửa nhưng đươc cái em nó hót được khá nhiều giọng . Vậy Các Bác cho Em hỏi với em mi thích khổ hơn sướng như vậy thì nên chăm như thế nào để chim khỏe và bền chim :(. Em xin cảm ơn các Bác rất nhiều .

anchoichamcom thích bài này.
  2. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    bạn nuôi hót thì chỉ cần cám ba vì và thỉnh thoảng cho mồi tươi là ok rồi

Thánh Vương thích bài này.
  3. thanhmon

thanhmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Hay phết nhỉ. Vậy bạn tăng thêm lòng đỏ chứng và sâu cho nó đủ lửa. chứ để lâu nó yếu hẳn thì khó vực lắm. thân

4. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    thứ dữ rồi, cao thủ chọn mi, bái phục
    :)
    nhân tiện cho mình hỏi giá cả mi mộc trên Vũ Loan dạo này thế nào bác? lâu rồi a ko ghé wa đó

5. Thánh Vương

Thích đã nhận:
    102
    cao thủ gì bác ơi , hỡi đời có ai điên như em đi mua mi hót lại chọn con không hótb-( , may mà nó lại hót tốt ( mừng hết biết ) . Mi bổi thì loại thường là 500k còn cao cấp hơn thì.....

6. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Không phải là nó đủ lực nên hót đâu bạn ạ. Mà là nó đói, nó ăn không đủ chất, nó cảm thấy thiếu thiếu cái gì đấu nên hót để đòi đấy thôi. Bạn thử để đói quên cám của chú mi thuần thử xem chúng hót rất dữ. Theo mình bạn nên chăm lại nó về chế độ trước đây còn chứ để lâu như thế em nó xuống đến đấy rồi thì rất khó vực lên.
    Trước đây minh cũng có một em mi nó chỉ ăn cám bavi chú không chịu ăn các loại cám khác đến một hôm mình quết định ép nó phải ăn cám mình làm chứ không cho ăn cám bavi nữa thì em nó ăn rất ít (mình tưởng do cám mình làm chất hơn bavi nên em nó chỉ cần ăn có thế nhưng không phải) nhưng hót rất ác sau đó em nó chịu nhiệt đươc thời gian sau em nó ít hẳn không ăn cám nữa ỉa phân trắng xoá bỏ ăn bỏ hót đến hôm thứ hai thì mình cho ăn lại cám bavi nhưng rất lâu sau em nó mới lại hót lại nên theo mình bạn nên chăm lại chế độ tốt tuy lâu được nghe hót nhưng sau khi em nó đủ lực thì cứ yên tâm mà hưởng thụ thôi.

7. chomchom

chomchom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Con Mi bác mua bao nhiêu tiền vậy bác?..........

8. trinhkhanhduy

trinhkhanhduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    218
    Mộc nhốt trong túi mà hót thì có lẽ con này thuộc loại siêu mau mỏ rồi,nó đã có tố chất như vậy rồi thì bác cứ nuôi đi,nó không phụ công bác đâu.
    Còn về chế độ chăm và nước nuôi thì mỗi người có một cách khác nhau,em đã và đang nuôi rất nhiều họa mi,và em biết được là họa mi nuôi hót thì chẳng cần ăn ngon lắm đâu,chỉ cần ĐỀU TAY,tức là chế độ nuôi phải ĐỀU,không được nay cám này mai cám khác,chim mộc mới về nhà còn nhát không hót cũng là điều dễ hiểu chẳng có gì phải bức xúc cả bác ạ.Trong thời gian mộc này cứ chú tâm vào thuần đã,rồi hót thì cứ vài 3 tháng sau chú ta quen hẳn với không gian và thức ăn thì sẽ tự tin chơi những bản nhạc bất tận thôi bác ạ...
    Theo em thấy nếu bác có tình cảm và thời gian thì lên chăm theo cách cũ của bác tức là cho ăn đầy đủ chất,công thêm dế và cào cào,để chú ta có lực chơi lâu và bền.:x:x
    Có gì không phải các tiền bối bỏ qua!!!
    Chúc bác có những chú chim hay!!!

Last edited: 5/6/12
  9. Thánh Vương

Thích đã nhận:
    102
    Em xin cảm ơn bác khuyên mào và bác trinhkhanhduy rất nhiều .